Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Phàm những việc gì nhẹ nhàng, tự sướng được thì nên tự sướng, còn những việc gì quá khó hay quá nặng hay quá nguy hiểm thì ta nên kêu thợ cho nhàn tấm thân. Tuần trước em đã từng kêu thợ dời bồn nước 1 khối và hệ thống nước nóng năng lượng mặt trời, công việc lở dỡ thì em đi công tác, giao đó cho thợ làm, ai dè gặp phải thằng thợ cà chớn, làm vừa ẩu, vừa sai lại phá hư cả hệ thống nước nóng năng lượng mặt trời của em. Quá bất ngờ vì gặp phải thợ kiểu này, em gọi lại bắt đền nhưng nó cứ miệng mồm ba la ba la, em tức quá trả tiền luôn vì cũng nể tình hàng xóm... và không quên đe lại một câu: "Thợ kiểu như mầy thì phải bái anh làm sư phụ nhá nhá nhá..."
Em mạo muội xin phép MOD, CHT, CHP cho em lập thớt này nhằm chia sẽ những kinh nghiệm sửa chữa, bảo trì các loại thiết bị điện gia dụng, nước, máy tính.... để mấy cha thợ yếu nghề chết đói đi làm cu li......

Hạng D
20/8/11
1.665
10.329
113
Bien Hoa-Dong Nai
choixongxu nói:
Phàm những việc gì nhẹ nhàng, tự sướng được thì nên tự sướng, còn những việc gì quá khó hay quá nặng hay quá nguy hiểm thì ta nên kêu thợ cho nhàn tấm thân. Tuần trước em đã từng kêu thợ dời bồn nước 1 khối và hệ thống nước nóng năng lượng mặt trời, công việc lở dỡ thì em đi công tác, giao đó cho thợ làm, ai dè gặp phải thằng thợ cà chớn, làm vừa ẩu, vừa sai lại phá hư cả hệ thống nước nóng năng lượng mặt trời của em. Quá bất ngờ vì gặp phải thợ kiểu này, em gọi lại bắt đền nhưng nó cứ miệng mồm ba la ba la, em tức quá trả tiền luôn vì cũng nể tình hàng xóm... và không quên đe lại một câu: "Thợ kiểu như mầy thì phải bái anh làm sư phụ nhá nhá nhá..."
Em mạo muội xin phép MOD, CHT, CHP cho em lập thớt này nhằm chia sẽ những kinh nghiệm sửa chữa, bảo trì các loại thiết bị điện gia dụng, nước, máy tính.... để mấy cha thợ yếu nghề chết đói đi làm cu li......
Em xin chia sẽ vụ dùng cát lọc phèn mà em học lóm được nhà, hiện một số nơi không có nước máy , phải xài giếng ( như khu nhà em) anh em nào quan tâm thì pm cho em, em gởi sơ đồ làm rất đơn giản, hiệu quả, không phải rửa cát nhiều lần. Nhưng lưu ý nước sinh hoạt, tắm giặt thôi nha, còn dùng cho ăn uống thì hệ thống này chưa đáp ứng được.

Việc cải tiến ở đây là mấy bác phải làm ống nước đầu ra sau khi lọc phải cao hơn lớp cát trên cùng 5-10cm để đảm bảo lớp cát mặt luôn luôn ướt, vấn đề này tuy đơn giản nhưng dễ gặp rắc rối khi cúp điện vì lúc này hết nước nên lớp cát trên cùng sẽ khô cứng lại khi đó chỉ còn một cách là mang cát đi rửa.
Chắc mấy bác trong hội mình không ai còn xài nước giếng bị phèn nên cũng không quan tâm nhiều, gặp những vùng phèn nhiều thì lọc cát là một trong những cách tối ưu .

Last edited by a moderator:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Xin mở hàng, hệ thống nước lắp ở nhà trước đây em thiết kế gồm 1 bồn nước 1 khối và nước nóng mặt trời được lắp đặt trên 1 dàn sắt V5, rất kiên cố, nhưng 8 năm về trước khi ta trai trẻ leo trèo dễ dàng nay tuổi già đến roài nên việc leo cao không dễ như trước nữa, cho nên em quyết định bỏ hệ thống này và chuyển đến 1 nơi thuận tiện hơn.
Xin lưu ý, nước nóng mặt trời phải vệ sinh ống hấp nhiệt 1 năm tối thiểu 2 lần. Em để ý thấy một số nơi lắp nước nóng mặt trời nằm trên mái ngói, mái có độ dốc rất cao, đường lên mái không dễ chút nào cho nên chủ nhà thường hay than thở: loại này dỡ lắm sài được 1 năm là hết nóng....
Bồn nước sau khi em dời về được lắp trên xê nô như thế này:

Lưu ý bồn nước 0,5 khối em dùng làm bồn cấp cho nước nóng, nó cao hơn bình bảo ôn một chút để nước qua bình bảo ôn dễ dàng. Và nước nóng mặt trời được lắp ở vị trí này:

Lưu ý: Hướng thu nhiệt tốt nhất (chiều từ bình bảo ôn đến đuôi ống hay chiều nghiêng của hệ thống) là hướng nam, vì mặt trời từ hướng đông sang tây sẽ chiếu toàn bộ nắng vào ống. Hướng bắc không được tốt lắm vì VN thường có gió mùa Đông Bắc - Tây Nam sẽ làm lạnh ống nước không được nóng. Huớng thu nhiệt không nên lắp là hướng Đông hoặc Tây vì hệ thống chỉ đón được nắng 1/2 ngày.
Các chân sắt khuyến cáo nên dùng V5 loại dày được sơn chống rỉ 2 -3 lớp (Bạch Tuyết là được) và sơn đen phủ ngoài 2 -3 lớp cho đảm bảo. Nếu không có lớp sơn lót thì lớp sơn ngoài rất dễ tróc và rỉ chân sắt:

Cách lắp bôn nước 1 khối như sau:
- 01 van nhựa cho chung cả hệ thống.
- Chia 1 T để lên van phao trên đỉnh bồn. (02 ống trên đi song song)
- Ống dưới cùng qua 2 van một chiều đi đến đáy bồn (lưu ý van 1 chiều để chiều từ bồn hướng ra ngoài)
- Tại mỗi đường vào đều có van để thuận tiện cho việc sửa chữa hoặc bảo trì.
- Nên dùng ống 34, nếu không thì dùng ống 27 (Do hệ thống trong nhà đã dùng ống 27 nên em dùng ống 27 luôn).

Do em phải cải tạo lại từ tay thợ làm ẩu và sai nên các van đều nằm rải rác không có quy hoạch nào cả:

Và tiếp theo, lắp hệ thống qua bình nước nóng mặt trời:

Hai bên hông bình bảo ôn sẽ có 3 lỗ. Một bên trái có 1 lỗ nằm thấp nhất, như hình trên đó là lỗ nước vào bình bảo ôn, em dùng ống phức hợp 16/20 trên đường đi chia 1 T để làm ống air. Cuối ống dùng van 1 chiều chặn nước không cho nước nóng hồi ngược về nước lạnh và đặt 1 van nhựa :

Phía bên phải ống sẽ có 2 lỗ cao hơn lỗ nước vào, lỗ nước cao nhất đặt 1 ống thông ra ngoài đưa cao lên làm ống air, lỗ thấp hơn nhưng vẫn cao hơn lỗ nước vào đối diện mà em trình bày lúc nãy là đường nước nóng từ bồn bảo ôn đi vào đút tắm. Phía đường nước nóng từ bình bảo ôn đi ra đặt 1 van đồng chịu nhiệt và 1 van 1 chiều chỉ cho phép đường nước đi từ bình bảo ôn vào đút tắm

Trong nhà tắm, do trước đây chưa có hệ thống năng lượng mặt trời, nên em đưa đường nước nóng trực tiếp từ bình bảo ôn vào ống nước nóng âm tường, dùng van 1 chiều chặn không cho nước vào bình điện:

Và đây là vấn đề nan giải nhất, khó nhất là các ron cao su của ống hấp nhiệt bị bể & rách, phần này là do thợ làm ẩu khi đút ống vào chỉ dùng sức không dùng mưu:

Ron mới, hàng cực hiếm với ống hấp nhiệt 47 vì hiện giờ thị trường bán toàn loại hàng ống 58, em lùng hết Đà Lạt với giá 30K/cái:

Ron nằm ở lớp trong của bình bảo ôn đó là 1 thùng bằng inox, ở giữa lớp bảo ôn khoảng 5 cm và bên ngoài là 1 thùng inox, nên việc lắp ron là cả quá trình công phu cho 2 ngón tay trỏ và giữa:

Hoàn thành:

Sau khi lắp xong 15 cái ron cho 15 ống hấp nhiệt, 2 ngón tay của em có thể xuyên phá hay chọc thủng bất cứ cái gì:

Khi lắp ống vào bình bảo ôn các bác nên dùng nước rửa chén đặc nguyên chất thoa lên đầu ống tạo chất bôi trơn để dễ đưa ống vào, phần này dễ nên em quên chụp hình. Tuy nhiên cũng mất khá nhiều thời gian cho việc này
Em xin hết ạh.

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó SuzukiFC
14/7/12
1.225
822
113
47
Bình Dương
Bác Xù chịu khó thật, hồi trước em cũng có là hệ thống lọc cho gia đình để sử dụng và sinh hoạt, nhưng giờ thì có nước máy nên bỏ luôn rồi. Em ở sát sông Đồng Nai nhưng giếng khoan lại toàn là phèn bơm lên để khoản 30' một lớp phèn trên mặt nước, nước giếng khoan không dám rửa mặt. (Cả xóm em hầu như ai cũng phải dùng nước lọc này) Còn nước sông ĐNai thì toàn nuôi cá bè nên nước tanh rình, chỉ để tắm giặt thôi.
Em thì dùng cách rẻ tiền là mua ống cống tròn bịt đít bằng xi măng rồi cũng lọc bằng cát đá sỏi, than hoạt tính. đầu ra thì cho xuống hồ chứa khi nào đầy bơm lên bồn để dùng, nhưng phèn quá nhiều nên tuần nào nào cũng phải xúc cát xả phèn quá ngán ngẩm.
Kiểm tra nước lọc: bằng cách lấy nước đã lọc bỏ trà vô, hoăc nấu pha trà nếu nó không biến thành màu tím là được (Còn nước chưa lọc bỏ trà vô sẽ biến thành màu tím chát). Nước uống thì lấy nước lọc đó đun sôi đổ vào bình lọc nước gia đình để uống.

Hạng D
12/1/10
2.720
5.679
113
Phan Thiết- Bình Thuận
Buratino10 nói:
choixongxu nói:
Sau khi lắp xong 15 cái ron cho 15 ống hấp nhiệt, 2 ngón tay của em có thể xuyên phá hay chọc thủng bất cứ cái gì:

LÀm cái này em kêu thợ đến cho nó lành, nhiều hạng mục leo trèo quá, đuối.
Mà pác Xù chụp cái hình này, em thấy nó....quen quen :D:D
Cùng ý kiến!;););)

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Như trên em trình bày, việc này em đã từng gọi 1 tốp thợ nhưng làm không ưng ý tí nào, đã thế còn làm hư đồ nữa, hệ thống nước lắp sai lung tung làm cho nước không nóng tí nào.