Hạng D
21/12/17
1.771
2.733
113
40
Mình mới thi đậu sáng nay sau 2 lần rớt ngay dốc cầu, có vài chia sẽ với bạn nào chuẩn bị thi, hy vọng giúp đc phần nào
Ly Thuyết: tự đọc hiểu, biết suy luận để làm bài là tốt nhất, học mấy cái mẹo nhức đầu thêm. Chỉ có mẹo chị 2 em 1 ( câu GPLX hạng FE FC) là mình thấy hữu dụng.

Sa Hình: Nên dợt ngay sáng bữa thi, nên tới sớm trên 30p để ý xe nào % đậu cao để lựa chọn. Nhiều lúc dợt nhầm xe xí muội tới lúc thi mệt nữa.
Ko nên ngồi 1 chỗ đợi GK gọi lên thi mà nên đi vòng vòng, nhiều chuyện với nhau cho bớt căng thẳng, khi nào thấy xe mình chọn ra vạch xuất phát thì mò về.
Bài khởi hành ngang dốc ác mộng của mình: lần thi đầu tiên rớt do tụt dốc 2 lần, lần thứ 2 chết máy 2 lần quá 30s. Cả 2 lần mình đều sd cách nhả côn đệm ga như bao người vẫn cho là dễ dàng, cao cấp hơn xài thắng tay, qua cái 1 v..v.. Xin thưa là lỡ khi bạn xui như mình gặp người trước mình chạy 1 vòng ko hạ hết thắng tay, người thứ 2 thì mở máy lạnh vù vù thì khi bạn leo lên thi là ăn hết luôn, nhả côn ít thì xe lỳ máy ko lên nổi tuột dốc, nhả côn nhiều thì xe chết máy hic hic. Hnay mình thi lên sớm dợt 1 tiếng chỉ toàn dốc cầu và nghe theo 1 số ae chỉ cách xài thắng tay nên đậu luôn, mình thấy còn dễ hơn cách kia mà an toàn. Lên dốc dừng lại kéo thắng tay, chuyển qua chân ga đạp mạnh đồng thời nhả côn liền, đồng hồ ko quá 4k vòng đâu nên khỏi cần nhìn canh nó. Vừa nhả côn xe nhúc nhích là nhả thắng tay qua luôn. Nhanh gọn lẹ an toàn, còn mấy bác nói xài thắng tay sau này ra đường chạy này kia mình thấy lúc đó xe mình quen rồi chạy dễ ợt còn đây là xe thi, chưa kịp quen xe phải thi ngay bài dốc cầu nên phải chọn cách nào an toàn để qua bài trước đã hehe. Mình mà quyết chí đi theo cách thắng tay chắc ko đến nổi thi lại tới lần thứ 3 huhu.
Mấy bài còn lại mỗi sân thi, đánh dấu khác nhau mà nói chung qua bài dốc cầu là khoẻ rồi nên ko lo nhiều.
Bài ghép ngang: khi de vào bánh sau bên trái vừa cán vạch vàng thắng lại hết lái sang trái de từ từ vô cho bánh sau bên phải nằm sát góc vuông của 2 vạch vàng bên trong là báo kt bài. Ráng de làm sao cho bánh sau phải sát góc vuông vàng là đc. Chưa nghe tiếng bing là ko đc đi ra

Đường trường: cái này tâm lý mình thoải mái, thầy cũng vui vẻ nên coi như đậu rồi, đừng quá chủ quan, chứng tỏ tay lái lụa làm thầy ghét bấm romote liên tục là mệt vì đa số đều mất 5đ lúc khởi hành qua 3 số. Cứ giả bộ ngây thơ ngơ ngác cho chắc cú heheh

Minh cũng mới thi đậu, ko bằng ai nhưng nếu giúp đc ai đó thì mình cũng vui nên ae đi trước bỏ qua nha.
Về phần xài hay không xài thắng tay bác này nói vô cùng chính xác. Lúc học sa hình và thi em toàn xài thắng tay do ông thầy bắt buộc thế, ổng khẳng định cứ xài thắng tay thi cho đậu trước đã, lúc cầm bằng ra đường chạy thực tế thì đơn giản lắm, đừng có nghe người ta nói rồi phân tâm. Em nghe ổng, thi bài qua dốc dễ như ăn cháo. Và cái quan trọng nhất là sau khi thi xong, chạy xe thực tế trên đường mỗi lần khởi hành ngang dốc em chả bao giờ xài thắng tay, vẫn qua ngọt xớt. Có lần chạy chiếc Innova bị kẹt trên cầu Rạch Miễu, không thắng tay gì cả vẫn qua ngon lành (nhưng nói thiệt là cái dốc cầu Rạch Miễu nó kinh dị quá nên có hơi run, và tay phải vẫn thủ sẵn thắng tay, he he!)

• Like
Reactions: Phno1
Tập Lái
17/3/18
29
147
28
Em xin tiếp tục cập nhật tình hình học B2 của em
Hiện đã học được 10h thực hành.
Trong đó: 8h học bên ngoài; 4h đầu học đánh lái, quay đầu..., 2h tiếp theo học lùi xe vào ô, ghép dọc, 2h tiếp theo học ghép ngang + ôn lại ghép dọc. => Tổng 8h em được lái Vios 4h, Innova 4h... cảm thấy đã quen xe và chạy được.
2h tiếp theo: học xa hình thì được lái Altis, khá ngon mặc dù nghe đâu đời 2004 :D
Phần khởi hành ngang dốc làm theo hướng dẫn thầy dậy lái: Sau khi thắng thì giữ nguyên chân thắng, khi xuất phát, thả từ từ chân côn, cảm giác xem rung mạnh, buông chân thắng, xe tự leo lên... nhưng chú ý là: nên đạp thêm chân ga, vì khi thi, có thể gặp xe yếu, phải đạp ga mới qua được.
Sau 2h học xa hình, chưa thuộc đường đi lắm.... còn lại thì bình tĩnh là xử lý được hết.

Tập Lái
12/5/18
4
3
3
37
Bằng lái xe ô tô hạng B2 là một trong những loại hạng bằng đầu tiên khi mà bạn muốn tiếp tục học lên các hạng bằng lái xe khác như: hạng C, D, E, F, FC. Đây chính là sự khởi đầu và mọi việc sẽ hoàn toàn là mới nên sẽ thêm phần lo lắng khiến cho bạn cảm thấy việc học và thi bằng dần trở nên khó khăn và cảm thấy nặng nề hơn, nhất là đối với phụ nữ khi học lái xe

Hạng B1
21/10/15
52
7
8
40
bác cứ đăng ký bình thường thôi xong đến lúc chuẩn bị thi bằng thì nên đi thuê thầy ở ngoài dạy cho có kinh nghiệm hơn nhé

Hạng B1
11/6/15
60
6
8
33
bác nên bổ sung thêm chút ít về vấn đề thực hành nhé

Tập Lái
23/8/18
3
0
1
34
Trước tiên bạn cần đăng ký 1 khóa học B2, nên chọn trung tâm nào có sân sát hạch thuận tiện cho bạn đi học và đi thi.
1. Học lý thuyết: Bạn tải bộ 450 câu hỏi lý thuyết về điện thoại hoặc máy tính tự học và có thể không cần đến lớp. Trường hợp ko tự tin để thi lý thuyết thì bạn nên đến trung tâm để được hướng dẫn các mẹo ghi nhớ thi. Khi thi bạn nên đọc thật chậm câu hỏi rồi hãy trả lời vì dính rất nhiều câu hỏi mẹo.
2. Học lái: Sau khi được thầy hướng dẫn lái tầm 7/10h thì bạn nên đến trực tiếp sân thi để được tập trên xe chip, xe này sẽ dùng để thi sa hình và đường trường. Phí phát sinh khi thuê xe chip khá cao nên cần phải tận dụng.
Kết luận: Khi thi sa hình, để ý thấy mấy ông quản lý sân mà cứ mày mò vào xe chip thì theo mình bạn nên phím trước và đi tầm 5l, khi đó xe bạn thi sẽ đc setup ổn, còn không dễ dính phốt các ông ấy chơi lắm.
Chúc bạn may mắn!
Đ/c đăng ký học lái có thể đăng ký tại đây http://www.dayhocbanglaixeoto.com/