Hạng B2
7/4/07
199
8
18
saigon
RE: Kinh nghiệm thi bằng lái xe ô tô

Và khi sắp vào bài dừng xe trước rào chắn xe lửa

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"

Trích đoạn: Marine

E mới thi hôm T3 vừa rồi (2/10) trên Q12 - trường Trung Học Giao Thông Công Chánh, dc 90 điểm, may wá cũng đậu rồi!

E thấy bãi ở đây thì tình huống khẩn cấp co khả năng xảy ra ở các chỗ sau:
1. Vừa ra khỏi bài thi vệt bánh xe vuông góc
2. Vừa qua khỏi ngã tư lần đầu (e gặp lúc thi)
3. Vừa ra khỏi đường vòng quanh co
4. Vừa hết bài thi tăng tốc
5. Vừa wa khỏi ngã tư lần cuối trc khi về vạch kết thúc.

Chúc mừng Bác, Bác chắc thuộc khóa 76 nếu cũng đăng ký học ở CD Nghề TW3?
E cũng thi ngay chỗ này hôm 29/8 đó, nay đã có bằng trên tay

Hạng B2
23/8/07
351
44
28
Tân Thành- Vũng Tàu

canh vạch đi bộ, có hai cách canh, một là canh khi thấy cây cột bảng báo ngay chốt cửa thì dừng lại, nhưng cách này có cái dở là tùy thuộc vào vị trí ghế lái mà lúc đó sẽ khác đi, nếu ai chân dài quá hay ngắn quá, mà chỉnh cái ghế lái lên trước hai lùi về quá thì sẽ sai.
Cách thứ hai là em hay làm, cứ nhìn vào kính chiếu hậu, thấy vừa cán lên vạch vàng là rà côn đạp thắng (chờ khoảng nữa giây) là đạp cái cụp. Ngon lành.

Dừng ngay dốc cầu thì cũng vậy, chờ khoảng nữa giây khi thấy vạch vàng, đạp côn và thắng. Để chạy tiếp, nhả côn ra từ từ thật chậm, khi nào thấy tiếng máy xe hoi lịm đi, cần số rung rung, thì nhả thắng đạp nhẹ chân ga là xe chồm lên đi liền, máy có hơi rú lên cũng chẳng sao, nếu thi ở củ chi bằng xe zace, mình không đạp ga nó cũng chạy lên, o sợ tuột dốc, nhưng em cũng cứ đạp ga cho chắc ăn.

Canh hàng đinh, ngay từ khi vào cua, các bác cứ canh sao cho bánh xe chạy dọc theo mép đường (hoặc cách xe khoảng nữa tất), chỗ ranh giữa lớp nhựa đường và lớp xi măng là bảo đảm qua được ngon lành. Ngoài ra, mình cũng có thể canh tâm của vô lăng với một ký hiệu có sẵn trên sân (thường là một vệt sơn hay một cái chai gì gì đó).

Dừng ngay đường ray, thì hơi khác một tí, trước khi vào bài thi, thì cứ chạy chậm chậm, mình cứ canh khi bánh trước mà cán lên vạch vàng là cắt côn, lúc này xe sẽ chạy trớn từ từ chạy vào bài thi, vừa nhìn thấy bánh sau cán lên vạch vàng là ngừng ngay. Thế là êm, mình phải cắt côn sớm để xe bò từ từ vào, khi thấy vạch thắng mới kịp, không là sẽ bị lố ngay. Chú ý bài thi này không được rà thắng, vì sẽ bị trừ điểm.

bài thi tăng tốc, vừa qua vòng cua là mình phải đạp ga lên nhiều nhiều một tí để lấy trớn, khi có tín hiệu vào bài thi phải cắt côn, lên số hai rồi nhả côn, chân ga các bác cứ đạp thẳng hết chân luôn là bảo đảm tốc độ hơn 24km/h ngay. Khi gần đến bẳng tốc độ tối đa, các bác cứ thắng đứng lại, trả số về rồi từ từ chạy tiếp. Bảo đảm ngon.

Em thi theo kinh nghiệm trên, nó được đúc kết từ các mẹo của các thầy và các bạn thi khác, được 95 điểm đó các bác, bị trừ khi qua hàng đinh, em để thân xe hơi méo, không song song với vạch nên khi tới bài thi nó bị lệch mất 5 điểm. he he nhưng cũng ngon lành. Giờ thì em đã có bằng rồi, chỉ chưa có xe thôi, :(

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/8/07
460
8
18

kinh nghiệm quá ngon. mà bác cho hỏi, dừng ở dốc cầu, ở trên củ chi, là máy nó khoẻ lắm fải ko? nghe ai cũgn nói vậy. mà dừng ở đâu thi mình canh theo cái nào vậy? cột trên cầu so với kính chiếu hậu hay với vai mình?

Hạng B2
23/8/07
351
44
28
Tân Thành- Vũng Tàu

Trích đoạn: bestwestnmq

kinh nghiệm quá ngon. mà bác cho hỏi, dừng ở dốc cầu, ở trên củ chi, là máy nó khoẻ lắm fải ko? nghe ai cũgn nói vậy. mà dừng ở đâu thi mình canh theo cái nào vậy? cột trên cầu so với kính chiếu hậu hay với vai mình?
Em thì chỉ canh theo kính chiếu hậu thôi bác ơi, em nhìn kính thấy cái vạch vàng trên đường khi vào bài thi, rồi canh theo đó. Đó là em tập từ khi học lái nên quen rồi, vì đó là thói quen tốt mà. Kể cả khi lui vào nhà xe, em cũng chỉ canh kính thôi, dù thầy có chỉ bài để vào nhà xe, nhưng em ứ là, em thì cứ chạy bừa lên góc chéo phía ngoài nhà xe cho đến khi em thấy góc vuông nhà xe trong kính, lui lại từ từ và đánh lái phù hợp với góc nhìn, (nếu thiếu thì thêm lái, dư thì bớt), cả 6 lần dợt và lúc thi em đều làm thế và thường chỉ mất khoảng 10 giây trong nhà xe thôi. Em nghĩ khi lái xe mà thò cổ ra ngoài nhìn thì o hay lắm nên tập canh theo kính thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/5/07
116
0
16

@ hanx: E học bên trung tâm dạy nghề Bình Thạnh bác ơi, học ở đây hãi lắm, e đăng ký từ tháng 11 / 2006 mà đến hôm 2/10/07 mối dc thi đó bác ơi. Bác thấy kinh khủng chưa! Mai mốt co nguời quen học bác nhớ nhắc mọi người tránh xa nơi này nhé!

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"

Trích đoạn: Marine

@ hanx: E học bên trung tâm dạy nghề Bình Thạnh bác ơi, học ở đây hãi lắm, e đăng ký từ tháng 11 / 2006 mà đến hôm 2/10/07 mối dc thi đó bác ơi. Bác thấy kinh khủng chưa! Mai mốt co nguời quen học bác nhớ nhắc mọi người tránh xa nơi này nhé!

Đúng là kinh khủng thiệt. E đăng ký tháng 1/2007 mad mãi đến 29/8 rôi mới được thi. Như thế e đã thấy "mòn mỏi" rồi. Đằng này bác phải chờ gần một năm...đúng là hãi thiệt.
E đăng ký học đúng lúc mua xe... và thế là giống như "đái giắt" ... chỉ dám thỉnh thoảng đi xe vì sợ chưa có bằng ra đường xxx mà hỏi thăm thì phiền hà lắm.
Đúng lúc bà xã đang chuẩn bị "vỡ đê" nên việc đi lại hết sức bức xúc.
Vậy nên trên OS em đã từng có sáng tác 1 câu thơ rằng

Vợ hai ấm áp dưới hầm (hầm để xe)
Tôi cùng vợ cả âm thầm đội mưa...

Híc híc... bực bội lắm bác ạ. Nhưng bây giờ thì OK rùi... Vợ cả đã sanh, e thì đã có bằng... thế là có cơ hội để mang "vợ hai" ra xài rùi

Hạng B2
6/5/07
284
2
18

Trích đoạn: linhmoioto

Trích đoạn: bestwestnmq

Em thì chỉ canh theo kính chiếu hậu thôi bác ơi, em nhìn kính thấy cái vạch vàng trên đường khi vào bài thi, rồi canh theo đó. Đó là em tập từ khi học lái nên quen rồi, vì đó là thói quen tốt mà. Kể cả khi lui vào nhà xe, em cũng chỉ canh kính thôi, dù thầy có chỉ bài để vào nhà xe, nhưng em ứ là, em thì cứ chạy bừa lên góc chéo phía ngoài nhà xe cho đến khi em thấy góc vuông nhà xe trong kính, lui lại từ từ và đánh lái phù hợp với góc nhìn, (nếu thiếu thì thêm lái, dư thì bớt), cả 6 lần dợt và lúc thi em đều làm thế và thường chỉ mất khoảng 10 giây trong nhà xe thôi. Em nghĩ khi lái xe mà thò cổ ra ngoài nhìn thì o hay lắm nên tập canh theo kính thôi.

Cách của bác cũng được;

Nhưng không thể so sánh việc vào nhà xe và dốc cầu được, 2 cái í hoàn toàn khác nhau do tâm lý và kỹ thuật khác nhau!

Dốc cầu, tùy bác căn bên trái hay bên phải, cứ cột đèn ngang vai (hoặc lấy thêm điểm giữa là nắm cửa để ngắm 1 đường thẳng với cột đèn) là chuẩn nhất!

Củ Chi hay bãi nào cũng vậy, xe đi sát & căn cột bên tay trái dễ hơn, do gần hơn => dễ căn hơn.

Căn cột nào, các bác hỏi, mọi người sẽ chỉ cho bác bít

Tập Lái
4/5/07
19
0
1

Mình vừa thi ở bãi Yên Viên - xong của Van tải biển, 100 điểm, hihi. bãi này mới, xe ngon, lacetti 2007, thầy giáo nhiệt tình, các thầy dặn khi lái phải hạ hết cửa kính để các thầy đứng ngoài hô. lúc lên dốc nếu căn ko chuẩn thì đậu non 1 chút chỉ bị trừ 5 điểm, nếu cácn vạch thì loại luôn, hôm minh thi tỉ lệ trượt 30% , chủ yếu chết đềpa lên dốc, qua hàng điinh thì cứ căn tâm volang thẳng mấy chấm trắng trên đường là ok. còn bài vào số tăng tốc tôi áp dụng chiêu thầy dậy là ok, cách biển báo tăng tốc khoảng 10m thì bỏ chân côn, nhấn chân ga hết cỡ, vượt qua 25km/h thì bỏ chân ga, cắt côn, vào số 2, gặp biển giới hạn 20km/h thì vẫn giữ chân côn, phanh chết hẳn lại, về số 1 rồi đi tiếp, khi nghe giọng nói báo qua ngã 4, chịu khó nhìn đồng hồ tính điểm, nếu quá 10s mà ko có nhạc báo tình huống nguy hiểm thid cứ đi binh thường, chác chắn nó sẽ ở khúc tiếp theo. nói chung ko vd giì, lúc đó các thầy đứng ngoài sẽh hô to. lúc thường mình tập chỉ đạt 90-95, hôm thi thật đạt 100. lý thuyết 30, đường trường 20, tối đa luôn.