Hạng C
2/2/07
826
20
18
48
Trái Đất
RE: kinh nghiem thi bang lai xe

Cảm ơn thầy rất nhiều. Em đã làm đúng theo chỉ dẫn và đã khắc phục được lỗi cũng như hiểu được nguyên nhân của vấn đề (không đạt đủ tốc độ).

Hu hu... tuy nhiên, sau khi khắc phục được lỗi này rồi thì em lại mắc phải lỗi cán vạch ở hàng đinh (bài số 4). Nguyên nhân do em không kịp canh thẳng xe trước khi vào hàng đinh; kết quả là bánh xe trước thì vào được, nhưng bánh xe sau lại cán vạch :(.

Em định sẽ giải quyết như sau: sau khi qua bài 3, chạy thật chậm, ép về lề phải. Đến chổ rẽ vào bài 4 thì canh vai ngang vạch sơn vàng đằng xa (đánh dấu điểm canh giữa khi chạy qua hàng đinh), dừng lại, đánh hết lái sang trái và từ từ chỉnh xe thật thẳng trước khi canh giữa theo hàng đinh.

Xin thầy cho ý kiến giúp em khắc phục lỗi này nhé.

P/S: Em thi o Trung Chánh; tuần sau thi rồi nên hồi hộp quá.[:eek:]

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ focker: theo em khi vai ngang với lề bên trái của bài 4 thì đã phải bắt đầu đánh lái rồi

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: focker

Cảm ơn thầy rất nhiều. Em đã làm đúng theo chỉ dẫn và đã khắc phục được lỗi cũng như hiểu được nguyên nhân của vấn đề (không đạt đủ tốc độ).

Hu hu... tuy nhiên, sau khi khắc phục được lỗi này rồi thì em lại mắc phải lỗi cán vạch ở hàng đinh (bài số 4). Nguyên nhân do em không kịp canh thẳng xe trước khi vào hàng đinh; kết quả là bánh xe trước thì vào được, nhưng bánh xe sau lại cán vạch :(.

Em định sẽ giải quyết như sau: sau khi qua bài 3, chạy thật chậm, ép về lề phải. Đến chổ rẽ vào bài 4 thì canh vai ngang vạch sơn vàng đằng xa (đánh dấu điểm canh giữa khi chạy qua hàng đinh), dừng lại, đánh hết lái sang trái và từ từ chỉnh xe thật thẳng trước khi canh giữa theo hàng đinh.

Xin thầy cho ý kiến giúp em khắc phục lỗi này nhé.

Bác bình tỉnh, chúc bác th đậu. Bác nên ép vào lề phải để có góc " tác xạ" lớn, có thời gian để chỉnh góc bắn vào tâm

P/S: Em thi o Trung Chánh; tuần sau thi rồi nên hồi hộp quá.[:eek:]

Tập Lái
29/5/07
32
0
0

@nguyen .Cám ơn Bác nhiều :D , nhưng mà mình cũng không xài rành lắm . Để mình tìm hiểu thêm [:-].
@vndnuyen . Khi xe vừa wa khỏi D1 nếu như Máy Phát Tín hiệu mà bạn không kịp vô số 2 là bạn đã bị trừ điểm rồi .
Khi xe tới gần D3 bạn nên dừng xe hẳn rồi về số 1 mới tiếp tục đi tiếp vì nếu bạn không dừng thì có thể lúc đó Đồng Hồ Tua Máy không kịp về dưới 20 km thì bạn sẽ bị trừ điểm .
Bạn chỉ cần đạt tốc độ Trên 20 km hoặc dưới 20 km là được ( không phải 24 km nhé ).

Last edited by a moderator:
Tập Lái
29/5/07
32
0
0

@focker . .A vừa gắn thêm 1 cái cây ngay hình số 4 đó , thay vì e canh Vai ngang vạch sơn ngay Cua ( chứ không phải vạch sơn ngay giữa để canh thẳng xe đâu nhé), thì e canh kiếng chiếu hậu ngay Cái cây bên phải xe đó , rồi e dừng lại và đánh hết lái wa bên trái ( lưu ý : Nếu muốn dược chính xác khi đi wa bài 3 e phải đi sát lề bên phải nhé ). Sau đó thấy xe thẳng rồi thì e thắng xe lại và trả lái , e canh cái dấu Sơn trước mặt ( 3 màu Đỏ,Xanh,Vàng ) thẳng ngay giữa tâm tay lái và ngực của e. Nếu được e có thể liếc wa kiếng chiếu hậu bên Phải thấy thân xe mình cách với vạch Sơn Dưới đường khoảng 1 Tấc là OK [8|] . Nếu e muốn chắc ăn thì e có thể DE lại về hết đằng sau để canh cho thẳng xe , để tránh trường hợp xe bị Xéo wa 1 bên ( Nhớ xem đằng sau có ai không rồi mới DE lại nhé ) nếu không...........:( Chính xác là ngày mấy e thi ? nếu thi bên Hoàng Gia là ngày 11/6 phải k ? Nếu đúng vậy thì ngày đó lên e lên gặp a để a hướng dẫn cụ thể hơn nha . Có gì đâu mà run ;).
@luuhong . Hồi đó đến giờ là dạy như vậy không đó bạn ơi :D . Mọi người cũng quen rồi . Chứ Học Viên nhiều wá biết làm sao đây , nhưng mà Dạy nhiều thì LƯƠNG nhiều chứ đâu có sao :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: giaoviendaylaixe

@focker . .A vừa gắn thêm 1 cái cây ngay hình số 4 đó , thay vì e canh Vai ngang vạch sơn ngay Cua ( chứ không phải vạch sơn ngay giữa để canh thẳng xe đâu nhé), thì e canh kiếng chiếu hậu ngay Cái cây bên phải xe đó , rồi e dừng lại và đánh hết lái wa bên trái ( lưu ý : Nếu muốn dược chính xác khi đi wa bài 3 e phải đi sát lề bên phải nhé ). Sau đó thấy xe thẳng rồi thì e thắng xe lại và trả lái , e canh cái dấu Sơn trước mặt ( 3 màu Đỏ,Xanh,Vàng ) thẳng ngay giữa tâm tay lái và ngực của e. Nếu được e có thể liếc wa kiếng chiếu hậu bên Phải thấy thân xe mình cách với vạch Sơn Dưới đường khoảng 1 Tấc là OK [8|] . Nếu e muốn chắc ăn thì e có thể DE lại về hết đằng sau để canh cho thẳng xe , để tránh trường hợp xe bị Xéo wa 1 bên ( Nhớ xem đằng sau có ai không rồi mới DE lại nhé ) nếu không...........:( Chính xác là ngày mấy e thi ? nếu thi bên Hoàng Gia là ngày 11/6 phải k ? Nếu đúng vậy thì ngày đó lên e lên gặp a để a hướng dẫn cụ thể hơn nha . Có gì đâu mà run ;).
@luuhong . Hồi đó đến giờ là dạy như vậy không đó bạn ơi :D . Mọi người cũng quen rồi . Chứ Học Viên nhiều wá biết làm sao đây , nhưng mà Dạy nhiều thì LƯƠNG nhiều chứ đâu có sao :)

em quan ngại đến sức khỏe thầy a. còn gia đình nửa

Tập Lái
29/5/07
32
0
0

@luuhong .Thì nói cho vui vậy thôi ;). Chứ công việc mà .Phải chịu thôi .

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: vndnguyen

cám ơn bác về những thông tin rất chi tiết. Cho em xin phép thắc mắc thêm 1 ít nữa nhé :)
Tạm gọi đoạn đường thi bài này như sau: Đ3 -------------------------- Đ2 --------------------------- Đ1
trong đó:
Đ1 là biển báo đầu tiên của bài thi tăng tốc, máy sẽ phát ra thông báo "Tiếp tục Bài Thi ......."
Đ2 là biển báo Tròn Xanh 20
Đ3 là biển báo Tròn Đỏ Trắng 20

+ Nếu thi ở chỗ khác chứ không phải Trung Chánh thì nguyên tắc chấm điểm có giống như bác đã mô tả ở trên không, hay là có thể khác?
+ Theo em hiểu thì trong bài thi này có 2 yếu tố cần phải đạt được, đó là tăng/giảm số và thay đổi tốc độ. Bác xem giúp em như thế này có đúng không:
- Xe qua Đ1: tốc độ và số bao nhiêu chưa quan trọng
- Sau Đ1 đến trước Đ2: cũng chưa quan trọng
- Xe qua Đ2: tốc độ phải đạt 24km/h và phải đang ở số 2
- Sau Đ2 và đến trước Đ3: tốc độ và số bao nhiêu không quan trọng
- Xe qua Đ3: tốc độ dưới 24km/h và đagn ở số 1
+ Trước khi qua Đ3 em có thể dừng xe hẳn lại để về số 1 không?

Bác trả lời giúp em nhé. Cám ơn bác nhiều lắm :)
@ giaoviendaylaixe: nhờ bác confirm giúp em mấy thắc mắc này với. Tks bác

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ joliess_dreaming: cám ơn bác. Em không biết có đúng hay không nhưng em nghĩ làm như bác nói là cách an toàn để khỏi bị trừ điểm [8D]

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: giaoviendaylaixe

@luuhong .Thì nói cho vui vậy thôi ;). Chứ công việc mà .Phải chịu thôi .
Thầy cho em hỏi tí. Vậy thầy có dạy luôn lái xe tãi, bus trong sa hình không? em nghe nói lái mấy xe này rớt nhiều lắm. Mấy hôm thi, em thấy Ông chủ Hòang Gia, và các thầy, các cô nhân viên ai củng tất bật.. trời nóng hừng hực mà chui vô cái nhà tole chờ gọi đến tên mình thỉ quả thât là cực hình. Sao mấy thầy hay thiệt, ngồi bên phụ mà canh xe vô vệch được, còn mình thì ngồi ngay volant mà canh chưa xong.