Tập Lái
9/10/15
37
25
18
Nay, em muốn chia sẻ một số kinh nghiệm của chính bản thân mình sau khi thi sát hạch xong bên trường:
1) Trước ngày thi cả mấy tuần, tâm lý em hồi hộp, lo âu không biết có thi đậu hay không, em nghĩ bác nào cũng từng gặp nên theo em các bác cứ nghĩ la mình ráng cố gắng hết sức là sẽ đậu thì sẽ đỡ lo và căng thẳng hơn các bác nhé
2) Ngay sau khi tốt nghiệp tại trường học lái xe, các bác đăng ký tầm 2h với các thầy dạy mình (em thì đăng kí 2h, giá là 400k/h), nhưng em nghĩ các bác nên đăng ký thêm 2h ngay tại trường luôn nhé (khi đăng ký các bác vào phòng đối diện phòng cấp đổi GPLX ngay hướng từ nhà gửi xe đi vào đăng ký với cô nhân viên ở trong đó, lên lầu 1 đóng cho phòng thu ngân là các bác xuống sân dượt xe cảm ứng được rồi đó, khi này sẽ có các thầy mặc đồ màu xanh sẽ hướng dẫn các bác mẹo nhé, dưới đây là một số mẹo em vẫn còn nhớ:
a) Bài thi nhường đường cho người đi bộ: nếu xe các bác đi lane trái các bác canh khi vết cắt ngay trên cửa xe thẳng hàng với các chai nước treo trên cây mà ở đó đã để sẵn, còn lane phải thì các bác canh cho vết cắt ấy thẳng hàng với vạch báo hiệu là được

b) Bài dừng dốc cầu: các bác cũng lấy cột biển báo làm hiệu như trên, còn cách depart ngang dốc thì đã có nhiều hướng dẫn nên em không nhắc lại nhé

c) Bài vệt bánh xe và đường hẹp vuông góc: các bác cho xe làm sao mà người mình thẳng hàng ngay giữa bài thi trước khi đánh lái vào, tiến vào bài thi thật chậm để sao cho tâm vô lăng hay hàng cúc áo của các bác thẳng hàng với vạch sơn chấm chấm có trong bài thi là xe các bác sẽ vào giữa vệt dễ dàng. Còn đường hẹp vuông góc thì em thấy đúng là hẹp thật, phải đi thật chậm để quay vô lăng, bác nào mà đi nhanh là khi quay vô lăng tiến về phía trước là dễ chạm vạch lắm nhé, sau khi thực hiện bài thi xong thì ở đây sẽ có bài báo hiệu nguy hiểm hoặc ở 2 chỗ còn lai bên dưới em sẽ cụ thể cho các bác

d) Sau khi qua bài dừng đèn ngã tư, qua ngã tư xong các bác phải đi thật chậm khi gần đến cái hộp gần giống như hộp điện lực đặt ở dưới đây do đây sẽ là chỗ bài báo hiệu nguy hiểm thứ hai nhé

e) Bài thi đường vòng quanh co: trước khi vào hình (trước vạch kẻ vàng) có đường đi thẳng rất dễ để các bác quay xe thậm chậm vào bài thi, lưu ý là khi gần vạch vàng các bác mới từ từ quay nhẹ vô lăng về bên phải rồi từ từ quay theo thế cảm nhận độ cong của bài thi nhé

f) Bài ghép xe vuông góc: sẽ có 2 nhà xe cho hạng B2, các bác canh làm sao mép xe trái nhằm giữa sân thì bắt đầu quay hết vô lăng về bên trái từ từ tiến vào bài thi, sau khi thấy xe song song với vạch kẻ hai bên, các bác trả 2 vòng cho bánh xe thẳng rồi lùi xe vào cho đến khi nghe tiếng Boong là các bác lên số 1, đi lên giữa sân thi rồi từ từ ra khỏi bài thi

g) Đến trước bài thi dừng nhường cho tàu hỏa thì ngay trên đoạn đường đó ngay chỗ nắp cống có đặt sẵn vật nào lạ ở trên đó thì ở đó sẽ là chỗ bài báo hiệu nguy hiểm thứ ba nhé

i) Bài thi thay đổi số: trước vạch vàng vào bài thi, các bác đạp ga cho xe chạy trên 20km/h, sau khi nghe tiếng Boong lập tức đạp côn chuyển lên số 2, đạp ga thật nhanh và mạnh (luôn canh tốc độ xe trên bảng taplo trong tầm 27km/h), dừng lại trước bảng viền đỏ, chuyển về lại số 1 cho xe đi qua

- Ở mỗi chổ báo hiệu nguy hiểm các bác chỉ gặp một lần ở trong ba vị trí trên, nếu đã tình huống báo nguy hiển ở chỗ nào rồi thì những chỗ sau sẽ không gặp nữa (các bác nhớ thêm quy tắc 3 giây này nhé là khi nghe tiếng hiệu báo nguy hiểm các bác đếm thầm 1,2,3 rồi sau đó mới bật đèn sau khi nghe Boong một tiếng các bác cũng đợi sau 3 giây hãy mới tắt đèn nguy hiểm trên xe nhé)
Xong các bài thi, các bác có thể tăng ga lên chút cho kịp 15p thi sát hạch.

- Kế đến là bài thi đường trường, sau khi đậu sát hạch các bác sẽ được đọc tên leo lên xe buýt của trường để chở ra Hóc Môn thi đường trường, nói vậy chứ cũng gần chỗ thi sát hạch lắm các bác, thi đường trường xong là nhẹ nhàng thở phào, chỉ chờ có lấy bằng thôi.

- Để tránh căng thẳng, do em bồn chồn và hội hộp lắm ngay ngày thi em dậy tầm 5h, em tắm rửa sạch sẽ, ăn gói mỳ tôm, uống một ly cà phê trước và ăn một quả chuối trước khi đi thi để đỡ căng thẳng, thời gian mà đợi đọc tên thi trắc nghiệm trên máy là lâu nhất, phải đợi từ 8h sáng làm thủ tục điền giấy tờ cho đến 11h em mới được gọi tên lên phòng máy thi, thi xong trắc nghiệm các bác nên xả hết trước khi thi sa hình nhé. Đến lúc thi sa hình, em chọn xe số 12 (mà thi vui lắm các bác ạ, lúc đó em cùng 2 bạn cùng khóa ngồi xem trên bảng đề điểm xem xe nào có số điểm cao nhất để chọn, lúc đó xe số 2 toàn các bác điểm cao 95-100 điểm không á :), mà trước ngày thi thì thầy cho dợt xe số 15 khổ nổi xe số 15 lẫn xe số 2 số lượt đăng ký đông quá thế là em đánh liệu chọn xe số 12, vậy mà em đậu luôn, nên em rút ra được kinh nghiệm là xe nào cũng vậy, nếu xe các bác đã được dượt và thi sát hạch bằng xe đó luôn thì quá tuyệt, nhưng nếu xe đó mà số lượt người đăng ký đông là các bác nên chuyển xe nào đó mà có thể thi ngay được, mấy thầy sát hạch dễ tính nên chọn cho mình ngay xe). Trước lúc ra sân em ngậm luôn mấy viên kẹo gum xylitol bạc hà, mà công nhận em thi trên xe mà sự căng thẳng biến mất luôn các bác ạ :3. Có bà chị hôm dượt xe toàn 90/95 điểm không hà, nhưng khi thi do căng thẳng, lo lắng nên lúc thi thật bả có được 76 điểm nên các bác đừng lo lắng, áp lực nhé, cứ như em áp dụng phương pháp của bác @huycntt trên diễn đàn là trước khi đi thi ăn uống đầy đủ, chuẩn bị sẵn kẹo gum để gậm khi thi sa hình là các bác vượt qua kỳ thi sát hạch hà.

Đây là những chia sẻ của em sau khi đã thi sát hạch xong muốn giúp cho các bác nào đang chuẩn bị thi sát hạch ở trường này nhé. Em cũng chúc các bác thi tốt.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/2/13
191
80
28
www.baohomnay.com
Có bác nào thuê se chip ở sân Lê Thị Riêng Q12(thuộc Cao Đẳng Tw3) chưa ạ? giá cả và thuê như thế nào? mình tự chạy lên đó thuê hay phải làm sao các bạn?

Tập Lái
30/3/17
5
8
3
37
Em cũng vừa thi (lần 2) hôm 28/3 & đậu các bác ạ. Phải nói là chờ F1 ra đời cũng ko hồi hộp bằng lúc ngồi trong phòng chờ thi hình. Em cũng có 1 kinh nghiệm khá thú vị về việc giải quyết trạng thái căng thẳng. Khi các bác cảm thấy căng thẳng, tim đập mạnh, mặt nóng... thì hãy duỗi hai cánh tay thật mạnh cho máu lưu thông, em bảo đảm các bác sẽ đỡ hơn rất nhiều. Khi ngồi lên xe chuẩn bị xuất phát mà vẫn hồi hộp thì cứ làm như vậy vài lần. chúc các bác thi đạt!

• Like
Reactions: Thai Luong
Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
Em cũng vừa thi (lần 2) hôm 28/3 & đậu các bác ạ. Phải nói là chờ F1 ra đời cũng ko hồi hộp bằng lúc ngồi trong phòng chờ thi hình. Em cũng có 1 kinh nghiệm khá thú vị về việc giải quyết trạng thái căng thẳng. Khi các bác cảm thấy căng thẳng, tim đập mạnh, mặt nóng... thì hãy duỗi hai cánh tay thật mạnh cho máu lưu thông, em bảo đảm các bác sẽ đỡ hơn rất nhiều. Khi ngồi lên xe chuẩn bị xuất phát mà vẫn hồi hộp thì cứ làm như vậy vài lần. chúc các bác thi đạt!

... ra căn tin quất 3 ve là hết run liền hè...:confused::mad::p:p:p

• Like
Reactions: bacusala