Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com
Re:Kinh nghiệm về Fortuner V

RustedCar nói:
tsx nói:
ủa nó chạy 2 cầu mọi lúc mọi nơi hả bác?? em tưởng gài số chết nó mới đi vậy chứ, bình thường đi thành phố chạy 2 cầu chi trùi...dư máy mà ăn xăng ko cần thiết dù đi xe hơi thì ko nói đến xăng nhưng thiết kế thế có vẻ ko dc hợp lý cho lắm[&:]

Bác chả hiểu gì mà dám phán đội ngũ thiết kế với hàng ngàn kỹ sư của TOY là thiết kế không hợp lý.
Dẫn động 4 bánh toàn thời gian có rất nhiều tác dụng: Nó phân phối năng lượng của chiếc xe tới các bánh một cách hợp lý nhất giúp chiếc xe vận hành tốt hơn (leo dốc, chống trượt, bám đường....) chứ không phải có mỗi tác dụng leo đèo như bác tưởng.
Nhược điểm: Giá thành chế tạo cao hơn, chạy xe ăn xăng hơn.

Em hỏi thêm bác chỗ này với, cái này có nghĩa là nó gài cầu chạy liên tục ạ ? Em thấy FT vẫn có chỗ để gài cầu. Dẫn động 4 bánh toàn thời gian có phải là Terios cũng dùng ?

Tiếng lụp bụp bác chủ thớt nói theo em là ABS đấy ạ, vừa rồi có 1 bác ở gara có nói nó nghe rõ thế là vì hộp số tự động chỉ có 4 số (?)

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113

4WD nhưng ko biết lực phân bố là bao nhiêu" 5/5 hay 6/4 or something else..

Hạng B2
28/8/06
454
0
0

FT máy xăng là loại dẫn động 4 bánh toàn thời gian, có Torsen LSD (Torque sensing Limited Slip Differential) – em chịu không dịch đúng nghĩa được
Cái này sẽ giúp tự động điều chỉnh tỷ lệ phân bố lực cho cầu trước/sau tùy theo tình trạng lái xe.
- Tăng tốc, giảm tốc ở đường thẳng – tỷ lệ 40/60
- Tăng tốc khi rẽ - 29/71
- Giảm tốc khi rẽ - 58/42
....

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113

cho em hỏi là các thông số trên cái nào của cầu trước em quên rùi... dưng em nghe nói xe mà chuyện động cầu trước hay bị understeering.. tức là lực F của tay lái phải nhìêu hơn thì turn bánh xe mới chính xác.. công thức là F'(lực của bánh xe ) = F x góc alpha. gì ấy.

Hạng D
29/3/07
1.808
657
113
vnexpress.net

Đi trong nội thành mà dẫn động toàn thời gian 4B thì quả là phí thật , FT nó làm kiểu này với thị trường VN thì hơi phí

Hạng B2
7/4/09
306
0
0

fortuner chi co 2 abs o dang truoc thoi con dang sau dau co dau bac len co tieng kieu rui. hehe.

Hạng D
29/3/07
1.808
657
113
vnexpress.net

quan_cl88 nói:
fortuner chi co 2 abs o dang truoc thoi con dang sau dau co dau bac len co tieng kieu rui. hehe.

Sao bác biết FT không có 2ABS sau

Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon

madata nói:
datankhang nói:
còn xe e thì khi chạy đường láng thì kg sao,nhưng khi chạy vô đường ổ gà thì dưới gầm xe nó kêu lụp cụp giống như nó bị lỏng cái gì đó vậy,kg biết diển tả làm sao nửa.

Đúng rồi bác datan, xe em cũng bị y chang khi đi qua mấy con lươn giảm tốc độ, nó cũng kêu lụp cụp. Hôm rôi đi bảo dưỡng 1000km mà quên hỏi, nếu bác biết bệnh bảo em với nhá, tks bác

lại 1 người giống như tui,hình cái tiếng kêu này xe nào cũng bị phải kg ta,hôm nay thằng lính e nó nói hôm rồi chạy ngoài đg cũng gặp 1 chiếc máy dầu nó kêu như vậy luôn.

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
35

@ quan: Bác không bỏ dấu em đọc mãi chẳng hiểu hay bác viết lại dùm em với, tks bác nha
@ cơw: em không biết công thức lực F tay lái của Bác, nhưng mấy hôm đầu cưới em FT nó về, mỏi hết cả tay bác ạ. Nhưng chạy một thời gian thì thấy thích vì nó bám đường tốt hơn In, nhiều đọan chạy chậm kẹt xe em lười, vào số buông tay lái không đạp ga cho nó trôi từ từ, nhưng như vậy cũng nguy hiểm phải không các bác

Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon

@madata:vụ tay lái nặng thì bác cứ đem xe đi bơm nito vô vỏ xe thì chạy nhẹ liền,e mới bơm hồi chiều hết 60 ngàn, xe chạy tay lái cải thiện rỏ luôn,còn vụ buông tay lái khi kẹt xe hay gần tới đèn đỏ thì vụ này e cũng hay làm lắm.