Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34
Chào các Bác,
Hiện nay trên diễn đàn thông tin về FT rất ít, mà chủ yếu chê là chính, dù hai tháng qua số FT mà TOY bán được tại VN đã vượt 1000 chiếc. (trong đó tỷ lệ giữa G và V là 2:1 theo lời Đại lý) Em xin phép mở topic này để các Bác có kinh nghiệm thực tế đang sử dụng FT hoặc lý thuyết qua sách vở, báo chí cùng chia sẻ.

Riêng em thì thấy có trường hợp này, khi FT V đang chạy nhanh khỏang trên 40km/h phanh gấp nghe thấy tiếng kêu lụp bụp em không biết đó là tiếng gì, có phải ABS họat đông không ? sau đó bình thường, không có tiếng đó nữa. Còn thằng bạn em nó bảo đạp trên 80km/h khi phanh gấp xe có cảm giác trôi vì không có hệ thống cân bằng điện tử, em thì chưa thử nên không biết thế nào. Các bác có kinh nghịệm cho ý kiến giúp ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon
Re:Kinh nghiệm về Fortuner V

còn xe e thì khi chạy đường láng thì kg sao,nhưng khi chạy vô đường ổ gà thì dưới gầm xe nó kêu lụp cụp giống như nó bị lỏng cái gì đó vậy,kg biết diển tả làm sao nửa.

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113

em ko hiểu sao FT V lại có thiết kế 4WD toàn thời gian.. hao xăng chết luôn. Bình thường xe 4WD chỉ engage hai cầu khi đi địa hình xấu..Ngay như Pajero bình thường củng chỉ chạy 1 cầu

tsx
Hạng C
4/8/05
507
3
18
Thành phố mang tên Bác

ủa nó chạy 2 cầu mọi lúc mọi nơi hả bác?? em tưởng gài số chết nó mới đi vậy chứ, bình thường đi thành phố chạy 2 cầu chi trùi...dư máy mà ăn xăng ko cần thiết dù đi xe hơi thì ko nói đến xăng nhưng thiết kế thế có vẻ ko dc hợp lý cho lắm[&:]

Hạng B2
30/9/08
187
0
0

tsx nói:
ủa nó chạy 2 cầu mọi lúc mọi nơi hả bác?? em tưởng gài số chết nó mới đi vậy chứ, bình thường đi thành phố chạy 2 cầu chi trùi...dư máy mà ăn xăng ko cần thiết dù đi xe hơi thì ko nói đến xăng nhưng thiết kế thế có vẻ ko dc hợp lý cho lắm[&:]

Bác chả hiểu gì mà dám phán đội ngũ thiết kế với hàng ngàn kỹ sư của TOY là thiết kế không hợp lý.
Dẫn động 4 bánh toàn thời gian có rất nhiều tác dụng: Nó phân phối năng lượng của chiếc xe tới các bánh một cách hợp lý nhất giúp chiếc xe vận hành tốt hơn (leo dốc, chống trượt, bám đường....) chứ không phải có mỗi tác dụng leo đèo như bác tưởng.
Nhược điểm: Giá thành chế tạo cao hơn, chạy xe ăn xăng hơn.

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34

datankhang nói:
còn xe e thì khi chạy đường láng thì kg sao,nhưng khi chạy vô đường ổ gà thì dưới gầm xe nó kêu lụp cụp giống như nó bị lỏng cái gì đó vậy,kg biết diển tả làm sao nửa.

Đúng rồi bác datan, xe em cũng bị y chang khi đi qua mấy con lươn giảm tốc độ, nó cũng kêu lụp cụp. Hôm rôi đi bảo dưỡng 1000km mà quên hỏi, nếu bác biết bệnh bảo em với nhá, tks bác

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34

RustedCar nói:
tsx nói:

Bác chả hiểu gì mà dám phán đội ngũ thiết kế với hàng ngàn kỹ sư của TOY là thiết kế không hợp lý.
Dẫn động 4 bánh toàn thời gian có rất nhiều tác dụng: Nó phân phối năng lượng của chiếc xe tới các bánh một cách hợp lý nhất giúp chiếc xe vận hành tốt hơn (leo dốc, chống trượt, bám đường....) chứ không phải có mỗi tác dụng leo đèo như bác tưởng.
Nhược điểm: Giá thành chế tạo cao hơn, chạy xe ăn xăng hơn.

Bác Rusted lại nặng lời rồi, hôm trước em cũng nghe thằng kỹ thuật TOY giải thích giống bác, nhưng quả là hai cầu tòan thời gian lúc kẹt xe hao xăng thiệt, hôm rồi em kẹt xe 1h ở Xa lộ HN mà nó uống của em phải cỡ 7l xăng chứ không ít. hichic ai bảo ham xe 2 cầu 7 chỗ còn kêu gì nữa :(

Hạng B2
30/9/08
187
0
0

ơ, em xin lỗi ạ.
Em cũng chả phải sale hay kỹ thuật TOY gì nhưng ý em là trước khi phán phải tìm hiểu chút. Bác mắng em ghê quá. Hic

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34

RustedCar nói:
ơ, em xin lỗi ạ.
Em cũng chả phải sale hay kỹ thuật TOY gì nhưng ý em là trước khi phán phải tìm hiểu chút. Bác mắng em ghê quá. Hic

sơ ri Bác, em đâu có ý kiến gì với Bác vụ truyền động đâu, cái này đúng muh.