Tập Lái
11/2/20
29
29
0
39
Em xem otosaigon rất nhiều nhưng đây là lần đầu tiên đăng ký vì rất đồng cảm với chủ thớt về gánh nặng cơm áo gạo tiền khi mua xe.Em cũng sắp mua xe nên đồng cảm ở đây là tự nhiên đang yên đang lành mà chuẩn bị mang nợ, từ nhỏ đến lớn em chưa biết nợ là gì. Nhu cầu của em chỉ là có 1 chiếc xe chở vợ con đi dạo mỗi tối , lâu lâu đi về quê cách vài chục km (không mua không được vì có con nhỏ đi xe máy không an tâm) nên em nghía mấy xe nhỏ giá cả phải chăng để dễ trả nợ mà bà cả không chịu bảo mua thì phải mua xe cho sang giá cả tỷ đồng (bà cả đã quyết kia optima ). Nghĩ lại em không kinh doanh không có nhu cầu ra oai mà mua cái xe cả tỷ thiệt là phí nhưng ko cãi nổi bà cả. Nghĩ đến cảnh mỗi tháng góp ngân hàng 15 củ mà nao lòng, rồi chi phí cho con nữa (con em 1 tháng cũng tiêu hơn 15 củ mặc dù em ở tỉnh), chi phí sân bãi ... Thôi thì em khuyên bác chủ thớt là bác đã quyết mua thì nên mua xe mới trả góp rồi lên kế hoạch lấy động lực kiếm thêm việc để trả nợ giống như em,biết đâu với áp lực trả nợ bác sẽ chăm chỉ hơn sáng tạo hơn để kiếm ra nhiều tiền hơn

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Em xem otosaigon rất nhiều nhưng đây là lần đầu tiên đăng ký vì rất đồng cảm với chủ thớt về gánh nặng cơm áo gạo tiền khi mua xe.Em cũng sắp mua xe nên đồng cảm ở đây là tự nhiên đang yên đang lành mà chuẩn bị mang nợ, từ nhỏ đến lớn em chưa biết nợ là gì. Nhu cầu của em chỉ là có 1 chiếc xe chở vợ con đi dạo mỗi tối , lâu lâu đi về quê cách vài chục km (không mua không được vì có con nhỏ đi xe máy không an tâm) nên em nghía mấy xe nhỏ giá cả phải chăng để dễ trả nợ mà bà cả không chịu bảo mua thì phải mua xe cho sang giá cả tỷ đồng (bà cả đã quyết kia optima ). Nghĩ lại em không kinh doanh không có nhu cầu ra oai mà mua cái xe cả tỷ thiệt là phí nhưng ko cãi nổi bà cả. Nghĩ đến cảnh mỗi tháng góp ngân hàng 15 củ mà nao lòng, rồi chi phí cho con nữa (con em 1 tháng cũng tiêu hơn 15 củ mặc dù em ở tỉnh), chi phí sân bãi ... Thôi thì em khuyên bác chủ thớt là bác đã quyết mua thì nên mua xe mới trả góp rồi lên kế hoạch lấy động lực kiếm thêm việc để trả nợ giống như em,biết đâu với áp lực trả nợ bác sẽ chăm chỉ hơn sáng tạo hơn để kiếm ra nhiều tiền hơn
OK, 6 khó khăn khi mua xe viết ở trên là do tôi liệt kê, nhưng tôi nghĩ lối thoát là cái kết như bác nêu. Tôi cho rằng người khôn ngoan là người biết nghĩ cách kiếm ra nhiều tiền hơn chứ không phải chỉ nghĩ cách tiết kiệm hơn. Ví dụ đang làm lương 10 triệu một tháng nát óc suy nghĩ tìm mọi cách tiết kiệm thì cũng chỉ dư vài triệu là cùng. Nhưng nếu tìm mọi cách tăng thu nhập, nếu thành công thì thu nhập có thể gấp 2 gấp 3 hoặc gấp 5, gấp 10 hay hơn thế nữa.

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Bản thân tôi là một ví dụ sống. Ngược lại với các phân tích của tôi ở trên là mua xe rất tốn kém và là một bước tiêu xài hoang phí, ảnh hưởng rất nhiều đến an toàn kinh tế cá nhân. Nhưng thực tế tôi là một người cũng hay xài mạnh tay. Tôi luôn nghĩ cách tăng thu nhập cho mình. Vì vậy 10 năm trước tôi thu nhập 3 triệu một tháng, giờ đây trên 100 triệu một tháng. 10 năm trước ở trọ, giờ đây nhà đất trị giá 7-8 tỷ. Bác hãy cố lên.

Hạng C
3/12/19
723
1.966
93
Đồng nai
Bà cả bác chịu chơi quá, mạnh tay chi cả tỷ mua xe trả góp thì e chịu :D
Lúc mua xe e cũng chỉ có loanh quanh 500, ban đầu vì háo hức cũng muốn bóc tem xe mới, nhưng nghĩ lại phải trả góp chả khác j quấn nợ vào thân. Thế là có nhiêu chơi bấy nhiêu, và hiện tại e có xe ngon đi, mỗi tháng trích ra 2 3tr xăng cộ phát sinh, nhiều tháng đổ 1 bình 1tr đi không hết, nên các bác đừng lăn tăn mua xe nhiều chi phí, tất cả đều phụ thuộc vào mình thôi. ^^

Tập Lái
11/2/20
29
29
0
39
Bản thân tôi là một ví dụ sống. Ngược lại với các phân tích của tôi ở trên là mua xe rất tốn kém và là một bước tiêu xài hoang phí, ảnh hưởng rất nhiều đến an toàn kinh tế cá nhân. Nhưng thực tế tôi là một người cũng hay xài mạnh tay. Tôi luôn nghĩ cách tăng thu nhập cho mình. Vì vậy 10 năm trước tôi thu nhập 3 triệu một tháng, giờ đây trên 100 triệu một tháng. 10 năm trước ở trọ, giờ đây nhà đất trị giá 7-8 tỷ. Bác hãy cố lên.
Em thấy bác phân tích ở trên về điều kiện tài chính cho bác chủ thớt là em biết bác có tư duy suy nghĩ về tài chính nên việc bác thành đạt là rất bình thường. Chạy theo guồng áp lực để kiếm tiền như bác cũng đúng, tuy nhiên nếu được chọn lựa thì em chọn mình kiếm đủ tiền và cuộc sống thoải mái không áp lực. Tiền ít thì vợ con khổ , mà tiền nhiều theo em chưa chắc là một chuyện hay

• Like
Reactions: tktung and n_h_t
Tập Lái
11/2/20
29
29
0
39
Bà cả bác chịu chơi quá, mạnh tay chi cả tỷ mua xe trả góp thì e chịu :D
Lúc mua xe e cũng chỉ có loanh quanh 500, ban đầu vì háo hức cũng muốn bóc tem xe mới, nhưng nghĩ lại phải trả góp chả khác j quấn nợ vào thân. Thế là có nhiêu chơi bấy nhiêu, và hiện tại e có xe ngon đi, mỗi tháng trích ra 2 3tr xăng cộ phát sinh, nhiều tháng đổ 1 bình 1tr đi không hết, nên các bác đừng lăn tăn mua xe nhiều chi phí, tất cả đều phụ thuộc vào mình thôi. ^^
Do thu nhập của tụi em 1 tháng được trên dưới 50 củ nên bà cả nghĩ dành 15 củ góp ngân hàng được. Tuy nhiên em thấy không đáng do nhu cầu của em ít lắm chỉ chở con đi học, tối đi dạo lâu lâu về quê giỗ hay tảo mộ thôi chứ ko có dùng kinh doanh hay để khoe mẽ gì cả. Nên ý của em là mua xe khoảng 600 củ thì mỗi tháng góp ngân hàng khoảng 10 củ sẽ thoải mái hơn nhưng con sư tử nhà em không chịu. Thôi thì siêng hơn kiếm thêm thu nhập cho bà cả nhà em vui lòng

Hạng D
10/4/10
1.349
4.730
113
Do thu nhập của tụi em 1 tháng được trên dưới 50 củ nên bà cả nghĩ dành 15 củ góp ngân hàng được. Tuy nhiên em thấy không đáng do nhu cầu của em ít lắm chỉ chở con đi học, tối đi dạo lâu lâu về quê giỗ hay tảo mộ thôi chứ ko có dùng kinh doanh hay để khoe mẽ gì cả. Nên ý của em là mua xe khoảng 600 củ thì mỗi tháng góp ngân hàng khoảng 10 củ sẽ thoải mái hơn nhưng con sư tử nhà em không chịu. Thôi thì siêng hơn kiếm thêm thu nhập cho bà cả nhà em vui lòng
bà cả nhà bác chịu chơi chịu chi và tâm lý hợp với đàn ông
như đa số bà cả nói tới xe là lăn tăn nên mới có cái thớt này

Tập Lái
11/2/20
29
29
0
39
bà cả nhà bác chịu chơi chịu chi và tâm lý hợp với đàn ông
như đa số bà cả nói tới xe là lăn tăn nên mới có cái thớt này
Haha, té ra là do bà cả nên bác mới lăn tăn. Bà cả bác lăn tăn cũng đúng tài chính là 1 chuyện còn báo chí hay đưa tin xe điên nên mấy bà hay lo (Theo em thì bác nên cho bà cả nhà bác đi học bằng lái xe luôn để khi anh em mình nhậu còn có người chở về) .Bà cả lăn tăn cũng khó mua lắm, bác phải khuyên kiểu mưa dầm thấm lâu. Riêng con sư tử nhà em mê xe còn hơn em, đi học bằng lái xe nó đi học ko thiếu bữa nào đi rất đúng giờ ( theo em đánh giá thuộc dạng hiếu học) mặc dù ở nhà buôn bán bận rộn con cái ko ai chăm.
Tóm lại bác đã lăn tăn chuyện mua xe thì em khuyên là nên mua, tài chính là 1 chuyện nhưng an toàn cho gia đình thì lại nên đặt lên hàng đầu.Bác ở tỉnh em cũng ở tỉnh tuy nhiên em đánh giá ở tỉnh có khi nguy cơ tai nạn cao hơn ở thành phố vì ở tỉnh ít người tụi trẻ trâu chạy xe máy thiếu ý thức hơn .Với lại em đi ra đường thấy xe máy chở 2,3 đứa con trên xe nhìn nó quái quái sao ấy như 5 anh em trên 1 chiếc xe máy vậy. Vài năm sau con của bác nó lớn hơn thì chẳng lẽ bác cũng chở nó trên chiếc xe máy cùng với bà cả sao.

• Like
Reactions: tktung and n_h_t
Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
@n_h_t: bác có 150tr thì vay 100 tr mua con kia,i10,spark cũ thôi. Ko nên vay quá số tiền bác có. Vay 3 năm, mỗi tháng bác dư 10 tr thì dành 5 tr trả nợ, 5tr tích lũy hay để đi du lịch. Đừng vay nhiều mà ko còn dư để dl thì mua xe cũng bằng 0. Nếu bác có sinh baby thì 5tr dư cũng đủ nuôi. Mua xe đời 5 năm đổ lại thôi. Năm 2018 em con sp ltz 2014 giá 265 tr, chạy chả hư gì.

• Like
Reactions: namtran85 and n_h_t