Hạng D
10/4/10
1.349
4.729
113
@n_h_t: bác có 150tr thì vay 100 tr mua con kia,i10,spark cũ thôi. Ko nên vay quá số tiền bác có. Vay 3 năm, mỗi tháng bác dư 10 tr thì dành 5 tr trả nợ, 5tr tích lũy hay để đi du lịch. Đừng vay nhiều mà ko còn dư để dl thì mua xe cũng bằng 0. Nếu bác có sinh baby thì 5tr dư cũng đủ nuôi. Mua xe đời 5 năm đổ lại thôi. Năm 2018 em con sp ltz 2014 giá 265 tr, chạy chả hư gì.
năm nay chắc mua đời 2015 bác nhỉ.

• Like
Reactions: Linh74
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
@Quy.Lai , thật hiếm gặp người suy nghĩ tốt như bác trong cái xã hội bây giờ đa số người ta sống kiểu đua đòi và hay khoe mẽ. Bác chắc chắn sẽ có tương lai thành công rực rỡ, nhiều thành tựu to lớn. Chúc bác luôn khỏe và luôn hạnh phúc trong thành đạt.

@Quy.Lai , cảm ơn bác có nhận xét tích cực về tôi. Nhưng thực ra bác hơi hiểu sai về tôi 1 chút xíu. Tôi không "chạy theo guồng áp lực" như bác nói đâu. Tức là không phải dạng người chủ động mắc nợ rồi cố làm để trả nợ. Mà là tôi có quan điểm sống: không suy nghĩ về "làm sao tiết kiệm hơn", hãy nghĩ "làm sao kiếm được nhiều hơn". Tôi đã thực sự làm như thế chứ không phải nói suông.
Xe hơi là cái gì chứ? Nó chả đáng để gom hết tiền bạc và vay thêm để mua. Nhưng trong trường hợp bác chủ, nếu thích quá thì vẫn nên mua để thoải mái. Vì cái quan trọng nhất vẫn là số tiền sẽ làm ra. Chúng ta nên dành toàn bộ khả năng của mình tìm cách tăng thêm thu nhập, chứ không phải tìm cách tiết kiệm. Nếu nghĩ ra cách, thì thu nhập có thể tăng không điểm dừng. Nhưng tiết kiệm thì không thể tiết kiệm hơn số tiền lương đang có.
10 năm qua tôi luôn phấn đấu để tăng thu nhập (nhưng không phải là tăng giờ làm). Tôi mới mua xe 1 năm thôi (xe chỉ gần 1 tỷ) khi đã có trong tay 7 tỷ, nhiều người trong địa vị giống tôi họ mua xe 1,5 - 2 tỷ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: n_h_t and tktung
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
năm nay chắc mua đời 2015 bác nhỉ.
Khuyên bác mua con Wigo. Vì sao?
  • Toyota có chính sách cho vay tiền luôn, không cần NH
  • Nó là xe Nhật, mặc dù xấu, mặc dù tôi không ưa ToyVN, nhưng con Wigo này ra đời trong hoàn cảnh ToyVN muốn lấy lại thị phần và uy tín, vì thế nó được lắp đồ tốt.
  • Wigo đang ế nên có KM tốt (tôi đoán)
  • Thực sự nhìn bên ngoài nó khá đẹp nếu so i10 hoặc morning.

• Like
Reactions: n_h_t and tktung