Thảo Luận Chung Lái xe ở Hà Nội

Chi Hội Phó KIAFC
12/4/07
1.412
212
63
12
HCM
maimeo2539 nói:
-XXX HÀ LỘI không dễ đâu,chẳn qua bác hên xui thôi....bác chưa gặp thăng XXX ăn bẩn(cho bác hết xèn về quê)

Chắc là do mình may mắn thôi. Nhưng thực tế mình ít thấy xxx đứng ở ngả 3 hay ngã 4 đèn. Và không có lượn bồ câu lòng vòng bắn tĩa như ở HCM.

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"
sgb345 nói:
taythi nói:
2. Xe 4B chạy vào làn đường của xe 2B mà không bị xxx hỏi thăm.

7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”.
Các bác nào có nhiều kinh nghiệm xin chia sẽ tiếp.
Tổng kết giao thông HN: Xe 4B chạy như xe 2B (len nhau chạy trong lề), còn xe 2B chạy như xe 4B (hiên ngang đi giữa đường).
SG thì thiếu cái này hả bác? Chắc bác toàn đi xe bus

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"
taythi nói:
Chào các Bác, tuần này mình đi công tác với khách ở Hà Nội và được anh bạn cho mượn xe ôtô để tiện đưa khách đi loanh quanh. Em có một vài kinh nghiệm muốn chia sẽ cùng các Bác.

1. Do đường phố HN nhỏ nên có rất nhiều phố chỉ cho ô tô chạy 1 chiều. Khó nhất là trước khi đến ngã 3 hay 4, không có bảng cấm xe hơi rẽ phải hay rẽ trái :mad:. Vừa phải canh đèn, canh xe, vừa phải cố nhìn từ xa xem ngay đầu đường có biển cấm không? Hoặc quan sát từ xa coi có ô tô nào chạy ngang theo chiều của mình sắp đi. Có khi sau khi rẽ rồi mới thấy biển bị che khuất.

=> cái này đúng, e đồng ý với bác

=> cũng có đấy nhưng đúng là ít hơn SG. có khi còn không chừa cho 2B một khe hở nữa mà đường thì nhỏ hẹp
3. Đỗ xe trước khách sạn trên đường cấm đỗ vô tư. Nhưng mình không dám đỗ cả ngày. Chỉ vài tiếng đồng hồ thôi. Mình thấy có nhiều xe thậm chí đỗ ngược đầu luôn. Đúng là xxx ở HN dễ thiệt. Đỗ xe chổ có người trông xe 20,000 đ/lượt, có chỗ 30,000 luôn.
Hic. Hic. Lê Lợi, Nguyễn Huệ ở HCM có 5,000 thôi.

=> 5k ở Lê Lợi, Ng Huệ ko có ai trông xe cho bác đâu nhé. Ra bãi cũng 20k như HN thôi, có nơi còn 30k (Lý Tự Trọng cafe 9@ cũ).

4. Buổi tối để xe trước KS qua đêm vô tư. Nhưng theo lời khuyên của bạn em thì nên tháo gạt nước cất. Còn 2 gương và 4 bánh thì phó thác

=> Hên xui à
7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”. Về bấm còi ở HN thì khỏi phải bàn
. Chắc là em may mắn, bao nhiêu lần đi vào đường cấm, đỗ đường cấm mà không bị xxx hỏi. Mặc dù em để bằng lái ở xe em trong HCM
.

=> cái này cũng hên xui à nha
=> 4B HN đi hỗn loạn hơn (đúng), 2B SG đi thì lại hơn "lùn" ý thức

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
hanx nói:
sgb345 nói:
taythi nói:

7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”.
Tổng kết giao thông HN: Xe 4B chạy như xe 2B (len nhau chạy trong lề), còn xe 2B chạy như xe 4B (hiên ngang đi giữa đường).
SG thì thiếu cái này hả bác? Chắc bác toàn đi xe bus
Nếu bác ở SG: Bác có hay chạy 4B ở Hà nội không? Còn nếu bác ở HN: bác có hay chạy 4B ở SG không?

Hạng B2
27/1/10
111
0
16
48
Nghe bác chủ thớt nói thì đúng là bác chỉ ở có 7 ngàyở HN thật và cũng đoán được là phạm vi bác đi 4b cũng hẹp nữa, chủ yếu là phố nhỏ chứ không phải phố chính.

P/s: Bác thử dừng xe ở Hai Bà Trưng, Trần Hưng Đạo... xem, đảm bảo 20s là xxx đã đứng ở đầu xe bác rồi đó.

Hạng B1
14/8/09
79
0
0
E43000 nói:
Nghe bác chủ thớt nói thì đúng là bác chỉ ở có 7 ngàyở HN thật và cũng đoán được là phạm vi bác đi 4b cũng hẹp nữa, chủ yếu là phố nhỏ chứ không phải phố chính.

P/s: Bác thử dừng xe ở Hai Bà Trưng, Trần Hưng Đạo... xem, đảm bảo 20s là xxx đã đứng ở đầu xe bác rồi đó.

Pac nói chuẩn !!! Em thấy HN ít va chạm 4 bánh hơn , vì đường nhỏ chạy nhanh cũng chẳng được

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
7 ngày vi vu Hà nội và có cái nhìn nhận không sai, theo quan sát của em có những lý do cơ bản về đi lại ở hai TP Hà nội và SG:
Vì sao 4B ở SG đi đúng làn đơn giản vì xxx thường lượn bồ câu ập từ phía sau khó lường trước nên ai cũng sợ, còn ở HN không có hoặc ít có bồ câu nên lộn xộn, xxx không có xe đuổi bắt nên tài xế hoặc 2B hay chạy khi bị thổi còi. xxx ở HN làm hướng dẫn giao thông nhiều hơn ở SG ( đứng ở ngã 3 ngã 4) ngay khi có kẹt xe là lao ra hướng dẫn ngay, xxx SG lượn bồ câu vè vè nhưng kẹt xe thì chuồn, xxx Hà nội hay phục kích ở các ngã ba ngã tư, xxx SG thì đi săn mồi, xxx HN sẽ phạt ngay khi xe dừng đèn đỏ chèn vạch đường cho người đi bộ, xxx SG thì ít khi phạt lỗi này, ở HN 4B đi xen vào làn 2B cái này thực tế là để giải quyết lưu thông thuận tiện nên xxx HN có phần nhẹ tay và vì đường xá nhỏ các cột đèn tín hiệu ngã tư gần nhau thử hỏi nếu lưu lượng ở các đuờng nhiều 4B ít 2B mà không cho đi lấn làn sẽ gây ùn ứ tới các ngã tư sau vì là đi trong TP tốc độ chậm nên đi xen kẽ nhau vẫn không có tai nạn đáng tiếc. Đậu xe lòng đường trung tâm xxx thường có xe kéo giống xe cứu hộ không tìm thấy chủ xe là kéo luôn, ở SG không thấy có xe này nhưng mấy anh thanh tra xây dựng hay rình mò lắm có hôm em thấy 5-6 anh đứng dưới trời nắng quyết tóm bác chủ xe đậu xe vào đường cho người đi bộ thấy tội lắm chả biết phạt được bao nhiêu nhưng thấy đợi tới 15-20 phút. Ăn bẩn : 2 tp như nhau tóm lại xxx SG dùng nhiều xăng nhà nước đi săn hơn HN, xxx HN giỏi anh hùng núp hơn SG

NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN
có lẽ bác chủ thread tung hoành ở vùng ven, đường nhỏ, ít xx tuần tiễu, chứ bác lơ ngơ đi xe kiểu đó mấy đường quanh Hồ Gươm như đường Hai Bà Trưng, Lý Thường Kiệt, Hàng Bài là nó nhấc bánh khênh xe bác đi liền chứ ở đó mà khen xxx các chú ý hiền. lúc đó riêng việc bác hỏi xem nó khiêng xe bác đi đâu, đội nào cũng mất nửa ngày.
bổ sung thêm bác 1 điểm nữa: việc đường cấm xe ô tô: ở HN chiều cấm đổi xoành xoạch, hôm qua cấm chiều này, sáng ra đã cấm chiều ... ngược lại, nhiều con đường 1 nửa cấm, nửa kia ko cấm, xe bus đc hoạt động trên các đường cấm đó, nhiều bác tài đeo biển ngoại tỉnh, cứ chạy theo cái xe bus nên ăn đủ.
túm lại là ở thổ địa đâu thì quen đó, em vô SG có dám chạy xe đâu?

Hạng D
25/6/09
1.674
10.063
113
Em thì chạy 4B và 2B cả SG và HN. Bác chủ thớt nói cũng có phần đúng.
2B HN thì chạy ẩu hơn SG. Lý do: HN rất ít bồ câu trắng và hầu như không bắt lấn làn. 2B HN hầu như không có khái niệm làn đường.
Nói về Còi thì Sg phải gọi HN bằng.....kụ

Dừng đèn đỏ thì HN có vẻ nghiêm hơn. Lấn vạch sơn là bị xxx túm ngay.