Thảo Luận Chung Lái xe ở Hà Nội

Chi Hội Phó KIAFC
12/4/07
1.412
212
63
12
HCM
Chào các Bác, tuần này mình đi công tác với khách ở Hà Nội và được anh bạn cho mượn xe ôtô để tiện đưa khách đi loanh quanh. Em có một vài kinh nghiệm muốn chia sẽ cùng các Bác.

1. Do đường phố HN nhỏ nên có rất nhiều phố chỉ cho ô tô chạy 1 chiều. Khó nhất là trước khi đến ngã 3 hay 4, không có bảng cấm xe hơi rẽ phải hay rẽ trái :mad:. Vừa phải canh đèn, canh xe, vừa phải cố nhìn từ xa xem ngay đầu đường có biển cấm không? Hoặc quan sát từ xa coi có ô tô nào chạy ngang theo chiều của mình sắp đi. Có khi sau khi rẽ rồi mới thấy biển bị che khuất.

2. Xe 4B chạy vào làn đường của xe 2B mà không bị xxx hỏi thăm.

3. Đỗ xe trước khách sạn trên đường cấm đỗ vô tư. Nhưng mình không dám đỗ cả ngày. Chỉ vài tiếng đồng hồ thôi. Mình thấy có nhiều xe thậm chí đỗ ngược đầu luôn. Đúng là xxx ở HN dễ thiệt. Đỗ xe chổ có người trông xe 20,000 đ/lượt, có chỗ 30,000 luôn.
Hic. Hic. Lê Lợi, Nguyễn Huệ ở HCM có 5,000 thôi.

4. Buổi tối để xe trước KS qua đêm vô tư. Nhưng theo lời khuyên của bạn em thì nên tháo gạt nước cất. Còn 2 gương và 4 bánh thì phó thác

7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”. Về bấm còi ở HN thì khỏi phải bàn
. Chắc là em may mắn, bao nhiêu lần đi vào đường cấm, đỗ đường cấm mà không bị xxx hỏi. Mặc dù em để bằng lái ở xe em trong HCM
.

Các bác nào có nhiều kinh nghiệm xin chia sẽ tiếp.

Hạng B2
16/4/09
247
1
0
hanoi
-XXX HÀ LỘI không dễ đâu,chẳn qua bác hên xui thôi....bác chưa gặp thăng XXX ăn bẩn(cho bác hết xèn về quê)

Hạng C
1/7/09
622
14
18
58
Em ra Đà Nẵng thì thấy ngược lại. Đường thì rộng thênh thang, không thấy kẹt xe. Nhưng 2B thì cứ chạy ở làn 4B mà chẳng thấy xxx làm cái chi cả. À, mà không hiểu sao ở ĐN anh em đi Ford và Kia nhiều ghê nghe, nhất là cà-ren; Toy rất ít.

Hạng C
13/10/09
664
302
63
Chúc mừng Bác đã bình yên trở về. Em đi HN nhiều nhưng chưa Bao giờ dám lái( SG em lái hàng ngày), toàn nói ông anh "bắt em đi xe của anh thì đưa cho em cả tài xế", khỏi phải lo cái khoản lái xe, gửi xe, hỏi thăm đường, và xxx nữa.

xit
Hạng B1
9/8/07
64
0
0
TOINNOV nói:
Em ra Đà Nẵng thì thấy ngược lại. Đường thì rộng thênh thang, không thấy kẹt xe. Nhưng 2B thì cứ chạy ở làn 4B mà chẳng thấy xxx làm cái chi cả. À, mà không hiểu sao ở ĐN anh em đi Ford và Kia nhiều ghê nghe, nhất là cà-ren; Toy rất ít.

ĐN do không phạt chạy lấn làn nên xe máy vô tư lấn làn. Thêm nữa xe máy hay tạt đầu ô tô, nên các bác vào ĐN cẩn thận mà đi. Đường rộng thoải mái nhưng vẫn phải để ý.

Xe em thấy Toy nhiều nhất, chắc bác ở ít :p

Tập Lái
10/12/09
36
0
6
Hà Nội
7 ngày để đánh giá về tình hình giao thông và công an một thành phố
có bác nào còn nhớ câu chuyện Blog của "Bé Crys" vài năm trước không nhỉ

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Quan bộ đậu xe sai luật vẫn bị vịn kia bác. Ở đó mà hiền hả?

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
taythi nói:
2. Xe 4B chạy vào làn đường của xe 2B mà không bị xxx hỏi thăm.

7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”.
Các bác nào có nhiều kinh nghiệm xin chia sẽ tiếp.
Tổng kết giao thông HN: Xe 4B chạy như xe 2B (len nhau chạy trong lề), còn xe 2B chạy như xe 4B (hiên ngang đi giữa đường).

Hạng B1
14/8/09
79
0
0
Mita nói:
Chúc mừng Bác đã bình yên trở về. Em đi HN nhiều nhưng chưa Bao giờ dám lái( SG em lái hàng ngày), toàn nói ông anh "bắt em đi xe của anh thì đưa cho em cả tài xế", khỏi phải lo cái khoản lái xe, gửi xe, hỏi thăm đường, và xxx nữa.

Em lại không nghĩ pac không dám lái vì người HN đi ẩu, mà vì pac không thuộc đường .Em thì thấy đi ở HN chẳng khác gì nhau(Chắc tại em người HN) , đôi khi thấy đi SG sướng hơn vì ít XXX hơn HN nhiều