Thảo Luận Chung Lái xe ở Hà Nội

Hạng B2
3/7/09
351
15
18
44
EM thấy dạo này 2B SG chạy y như 2B ở HN, còn trên xa lộ HN của SG thì 4B chạy cũng y chang như ở HN. Ở SG 4B muốn chen vào lane 2B cũng khó vì không có chỗ chen, nếu chen được thì trầy xe, bị chửi, léng phéng ăn đòn.

Em không có ý phân biệt vùng miền, nhưng em để ý 2B mang biển số tỉnh chạy trong SG rất ẩu, hiện tượng này càng tăng lên ở mấy bạn trẻ, cúp đầu 4B, lượn lờ trong lane 4B mà không tránh dù 4B bóp còi xin đường, mình có nhắc thì họ bảo "đường của thiên hạ thì tôi đi sao mà chả được".

Hạng C
15/5/07
951
516
93
58
vietvoiz nói:
7 ngày để đánh giá về tình hình giao thông và công an một thành phố
có bác nào còn nhớ câu chuyện Blog của "Bé Crys" vài năm trước không nhỉ

Em thấy bác này nói là chuẩn nhất ( em dân Hà Nội nhưng chả bao giờ dám nói về giao thông HN vì đã không ở ngòai đó 2 chục năm rồi )

Hạng D
8/5/09
1.258
2.076
113
Cám ơn các bác về giao thông Hà Nội ,tháng 6 em có chuyến đi HN ,em sẽ lưu ý khu vực trung tâm :D

Hạng B2
4/5/09
152
62
28
Em cũng dân HN nhưng ở SG, 1 năm ra 1 lần mà cũng chỉ ít khi đi 4 bánh, đi 2 bánh nhiều hơn. Phần do đường xá chen chúc, phần lớn do kiếm chỗ đậu xe khó khăn, nhất là vào mấy chỗ ăn uống, chơi nhởi mà em khoái . Biển cấm, chỉ dẫn cứ đổi xoành xoạch, chạy vào xong lại phải quay ra cấp kỳ. Vợ cả cứ cười xằng xặc ( dân HN mà toàn chạy vào đường cấm ??? ), nhưng nói chung em thấy mỗi nơi có kiểu chạy riêng, cũng chả thấy SG hay HN hơn gì nhau, giao thông đều hỗn loạn và ý thức người dân khi tham gia giao thông đều kém. Có điều dân HN thích tỏ vẻ coi thường Luật hơn. Còn xxx thì đâu cũng tệ như nhau, mục đích chính đều là cá kiếm.

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"
sgb345 nói:
hanx nói:
sgb345 nói:
taythi nói:
2. Xe 4B chạy vào làn đường của xe 2B mà không bị xxx hỏi thăm.

7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”.
Các bác nào có nhiều kinh nghiệm xin chia sẽ tiếp.
Tổng kết giao thông HN: Xe 4B chạy như xe 2B (len nhau chạy trong lề), còn xe 2B chạy như xe 4B (hiên ngang đi giữa đường).
SG thì thiếu cái này hả bác? Chắc bác toàn đi xe bus
Nếu bác ở SG: Bác có hay chạy 4B ở Hà nội không? Còn nếu bác ở HN: bác có hay chạy 4B ở SG không?

Đủ cả bác ạ ... chỉ có cái tổng kết của bác là thiếu ... thực tế thôi

Chi Hội Phó KIAFC
12/4/07
1.412
212
63
12
HCM
chienthang nói:
7 ngày vi vu Hà nội và có cái nhìn nhận không sai, theo quan sát của em có những lý do cơ bản về đi lại ở hai TP Hà nội và SG:
Vì sao 4B ở SG đi đúng làn đơn giản vì xxx thường lượn bồ câu ập từ phía sau khó lường trước nên ai cũng sợ, còn ở HN không có hoặc ít có bồ câu nên lộn xộn, xxx không có xe đuổi bắt nên tài xế hoặc 2B hay chạy khi bị thổi còi. xxx ở HN làm hướng dẫn giao thông nhiều hơn ở SG ( đứng ở ngã 3 ngã 4) ngay khi có kẹt xe là lao ra hướng dẫn ngay, xxx SG lượn bồ câu vè vè nhưng kẹt xe thì chuồn, xxx Hà nội hay phục kích ở các ngã ba ngã tư, xxx SG thì đi săn mồi, xxx HN sẽ phạt ngay khi xe dừng đèn đỏ chèn vạch đường cho người đi bộ, xxx SG thì ít khi phạt lỗi này, ở HN 4B đi xen vào làn 2B cái này thực tế là để giải quyết lưu thông thuận tiện nên xxx HN có phần nhẹ tay và vì đường xá nhỏ các cột đèn tín hiệu ngã tư gần nhau thử hỏi nếu lưu lượng ở các đuờng nhiều 4B ít 2B mà không cho đi lấn làn sẽ gây ùn ứ tới các ngã tư sau vì là đi trong TP tốc độ chậm nên đi xen kẽ nhau vẫn không có tai nạn đáng tiếc. Đậu xe lòng đường trung tâm xxx thường có xe kéo giống xe cứu hộ không tìm thấy chủ xe là kéo luôn, ở SG không thấy có xe này nhưng mấy anh thanh tra xây dựng hay rình mò lắm có hôm em thấy 5-6 anh đứng dưới trời nắng quyết tóm bác chủ xe đậu xe vào đường cho người đi bộ thấy tội lắm chả biết phạt được bao nhiêu nhưng thấy đợi tới 15-20 phút. Ăn bẩn : 2 tp như nhau tóm lại xxx SG dùng nhiều xăng nhà nước đi săn hơn HN, xxx HN giỏi anh hùng núp hơn SG

Bác này phải 7 năm Hà Nội chứ không phải 7 ngày như em. Bác nói quá chính xác theo em nghỉ.

Chi Hội Phó KIAFC
12/4/07
1.412
212
63
12
HCM
NNS nói:
có lẽ bác chủ thread tung hoành ở vùng ven, đường nhỏ, ít xx tuần tiễu, chứ bác lơ ngơ đi xe kiểu đó mấy đường quanh Hồ Gươm như đường Hai Bà Trưng, Lý Thường Kiệt, Hàng Bài là nó nhấc bánh khênh xe bác đi liền chứ ở đó mà khen xxx các chú ý hiền. lúc đó riêng việc bác hỏi xem nó khiêng xe bác đi đâu, đội nào cũng mất nửa ngày.
bổ sung thêm bác 1 điểm nữa: việc đường cấm xe ô tô: ở HN chiều cấm đổi xoành xoạch, hôm qua cấm chiều này, sáng ra đã cấm chiều ... ngược lại, nhiều con đường 1 nửa cấm, nửa kia ko cấm, xe bus đc hoạt động trên các đường cấm đó, nhiều bác tài đeo biển ngoại tỉnh, cứ chạy theo cái xe bus nên ăn đủ.
túm lại là ở thổ địa đâu thì quen đó, em vô SG có dám chạy xe đâu?

Em thấy vô lý quá. Các đường nhỏ thì cho đậu xe 2B và 4B lung tung. Em đi Matiz mà chen không lọt thì còn đâu cho Sedan khác hay 7 chỗ. Còn các phố lớn như Hai Bà Trưng, Lý T Kiệt,. . . đường rộng thênh thang thì lại cấm đậu?!

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
taythi nói:
...
7 ngày lái xe ở HN chỉ có 2 câu để so với HCM: “Giao thông 4B hổn loạn hơn” và “XXX HN dễ dãi hơn”. Về bấm còi ở HN thì khỏi phải bàn
. Chắc là em may mắn, bao nhiêu lần đi vào đường cấm, đỗ đường cấm mà không bị xxx hỏi. Mặc dù em để bằng lái ở xe em trong HCM
.

Các bác nào có nhiều kinh nghiệm xin chia sẽ tiếp.

Lần đầu tiên có người khen “XXX HN dễ dãi hơn” . Thật là quý và hiếm!

Hạng F
5/3/10
5.995
31.284
113
1 điểm khác biệt nữa là đến quán ăn ở HN thì đậu xe không mất tiền, còn ở SG thì mất ít nhất cũng phải 20K cho dù chỗ đậu xe của nhà hàng mình ghé ăn

Hạng B2
27/1/10
111
0
16
48
Nói xxx HN dễ dãi hơn ở khía cạnh dễ mặc cả, dễ làm luật hơn thì đúng ạ