Tập Lái
28/10/15
25
17
3
47
Dalat
Tết này mình cũng về quê Ngoại ăn tết, Hà Nam, xuất phát từ Dalat. Mình cũng thường đi nên quen, mà cũng thích chạy, mệt đâu thì dừng đấy, tiện nhất là ghé cây xăng, châm vài xị, rửa mặt nghỉ ngơi... Ăn uống thì các Bác trên đã có ý rồi, bác chủ có thể chuẩn bị vài viên bạc hà ngậm cho sảng khoái; Nguyên tắc an toàn là bác chủ nên bảo đảm sức khoẻ, việc ăn ngủ tốt trước hôm xuất phát rất quan trọng, ra đường thì chạy thoải mái, nếu đường thoáng thì giữ làn trong mà chạy (gần dãi phân cách, đỡ né xe máy, chỉ chú ý chỗ giao nhau), không nên bám đuôi xe tải, container khi lên dốc, mà cũng hết sức chú ý tránh hai ông ấy khi xuống dốc. Nếu muốn chạy buổi tối thì nên tìm quán ăn uống, nghỉ ngơi vào lúc nhá nhem tối, giờ này khó chạy, khó nhất là nếu có mưa, chỉ nên chạy thêm từ 2-3 tiếng sau khi trời tối, khoảng 7pm-10pm, thì nên nghỉ qua đêm. Hôm sau là về nhà an toàn rồi!

• Like
Reactions: BD2007
Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Em thì năm nào cũng chở gia đình (vợ con + ông bà + cháu) từ SG về quê vợ Bình Định ăn Tết. Thường em đi mùng 1, chạy 1 phát là tới luôn rồi chơi mấy ngày Tết xong lại về luôn. Tuy nhiên, đợt này ông bà muốn đi chơi vài điểm: dự định là Phú Yên và Quy Nhơn. Các bác cho em lời khuyên nên đi như thế nào để chơi 2 điểm đó vì mùng 5 là phải về đến SG để còn mùng 6 đi làm.
Dự kiến của em:
  • 29 âm lịch đi, nghỉ tối Phú Yên, 30 đi chơi Gành Đá Dĩa, một vài điểm ở Phú Yên (các bác chỉ giúp em thêm vài địa điểm du lịch ở Phú Yên), khoảng 14:00 xuất phát về Bình Định (em ở Phù Mỹ).
  • Chơi ở quê đến chiều mùng 3 ra Quy Nhơn chơi, sáng hôm sau đi vài điểm chơi ở Quy Nhơn như Kỳ Co Eo Gió, hàn mặc tử (các bác cũng giúp em thêm 1 vài điểm tham quan ở Quy Nhơn).
  • Sáng mùng 4 xuất phát về Nha Trang nghỉ ngơi, ăn tối, rồi sáng hôm sau (mùng 5) xuất phát từ Nha Trang về Sài Gòn.

Rất mong các bác tư vấn giúp để chuyến đi đợt này thêm thú vị.

Hạng B2
27/8/19
200
264
0
40
Chạy đường dài thì tuyệt đối không bám đít xem trước mình (ko đi sát nó quá) & cũng không cho xe khác bám đít mình, nếu có xe bám đít bác đi chậm lại cho nó vượt qua hoặc phải giữ khoảng cách xa với xe khác. Em thì chạy SG - Nha Trang nhiều (1-2 tuần chạy 1 lần vì vợ em công tác NT) và cũng hay chạy về Bình Định (quê em Phù Cát), vừa rồi em chạy về quê thì có hai xe bên chở đá bám đít xe em mà lúc đó trưa trưa nên em cũng buồn ngủ và ko để ý, đang đi thì có đèn giao thông đang xanh gần đến nơi thì nó chuyển vàng rồi đỏ đột ngột (ko hiện thời gian như đèn giao thông ở SG), em thắng theo đột ngột, mà em chạy sedan nên thắng phát ăn ngay, hai ông xe ben chở đá thắng ko kịp và đánh lái đột ngột quẹt vào đít xe em (may là quẹt nhẹ) và hai ông đó quẹt vào nhau nghe tiếng ầm luôn, lao thẳng vào nhà dân bên đường tông sập hiên nhà.... Chuyện còn dài lắm nhưng kể chỉ vậy để bác biết nó nguy hiểm thế nào, nếu xe ben nó không đánh lái kịp và tông thẳng xe em thì chắc giờ không còn ngồi đây kề bác nghe. Tết này 24 âm lịch em cũng chạy xe về, em thường làm 1 mạch về nhà từ SG - Phù Cát luôn, thường em khởi hành sớm lắm (ngủ sớm) khoảng 2-3hrs sáng em khởi hành rồi. Chúc bác thượng lộ bình an.
Kinh nghiệm thấy đèn xanh-đỏ bac nên ra thắng để đỏ đít từ xa nhé, để xe sau nó cũng phải giảm tốc độ. Nguyên tắc qua đường giao nhau phải giảm tốc độ, thế thôi

Hạng D
8/4/12
2.366
7.458
113
Em cũng về Đức Phổ, Quảng Ngãi. Dự tính sáng 28 lên đường, tối 28 ngủ lại Tuy Hoà, sáng hôm sau đạp hơi nữa đến trưa là về tới Đức Phổ, Quảng Ngãi

Hạng C
5/1/08
708
3.093
93
TP.HCM
E tình tết này nghỉ 2 tuần chở cả nhà đi ĐN chơi vài ngày, e cũng còn thanh niên U40.
Nhà e được cái Vk1 cũng biết lái nên theo bác thì 1 ngày đạp tới ĐN ko hay là đi nhởi thì vừa đi ừa đùa cho nó thoải mái tinh thần?
Đi chơi thôi cứ từ từ bác ơi. Đi 1 lèo thì tới vẫn dc. Ví dụ như em thường đi thì sáng 4h xuất phát ở SG, tối 9h sẽ tới Đà Nẵng. Nhưng mà chạy như vậy sẽ mệt. Mệt tài xế không nói mà mệt luôn cả mấy người ngồi sau. Em về nhà thì chui vào ngủ không nói. Còn gia đình bác đi chơi mà tới nơi mệt thì cũng không hay lắm đâu.
Theo e dừng ở Quy Nhơn là đẹp, vừa tầm. Còn không thì Tuy Hoà. Hai chổ đó về khoảng cách còn lại là ổn. Khách sạn cũng rẻ. Đồ ăn ngon. Nhiều chổ chơi.

• Like
Reactions: Mr Oz
Hạng C
5/1/08
708
3.093
93
TP.HCM
Em thì năm nào cũng chở gia đình (vợ con + ông bà + cháu) từ SG về quê vợ Bình Định ăn Tết. Thường em đi mùng 1, chạy 1 phát là tới luôn rồi chơi mấy ngày Tết xong lại về luôn. Tuy nhiên, đợt này ông bà muốn đi chơi vài điểm: dự định là Phú Yên và Quy Nhơn. Các bác cho em lời khuyên nên đi như thế nào để chơi 2 điểm đó vì mùng 5 là phải về đến SG để còn mùng 6 đi làm.
Dự kiến của em:
  • 29 âm lịch đi, nghỉ tối Phú Yên, 30 đi chơi Gành Đá Dĩa, một vài điểm ở Phú Yên (các bác chỉ giúp em thêm vài địa điểm du lịch ở Phú Yên), khoảng 14:00 xuất phát về Bình Định (em ở Phù Mỹ).
  • Chơi ở quê đến chiều mùng 3 ra Quy Nhơn chơi, sáng hôm sau đi vài điểm chơi ở Quy Nhơn như Kỳ Co Eo Gió, hàn mặc tử (các bác cũng giúp em thêm 1 vài điểm tham quan ở Quy Nhơn).
  • Sáng mùng 4 xuất phát về Nha Trang nghỉ ngơi, ăn tối, rồi sáng hôm sau (mùng 5) xuất phát từ Nha Trang về Sài Gòn.
Bác lên lịch thì chú ý cho khác một chút với số đông còn lại. Nó sẽ giúp mình tránh dc kẹt xe. Em ví dụ như mùng 5 bác xuất phát buổi sáng từ Nha Trang là chiều 4, 5h bác sẽ đến cao tốc. Em e rằng giờ đó sẽ kẹt sml. Bác chơi ở Nha Trang xong cố gắng chạy vào Cà Ná ở đêm. Sáng mai từ đó về SG sớm trước 3h chắc ổn. Năm nay, mùng 6 đi làm, em nghĩ mùng 5 hai cao tốc sẽ kẹt dài vào chiều, tối.

Hạng B2
27/8/19
200
264
0
40
Cụ thử Monster đi. Khuyến cáo ko đc uống 3 lon ngày.
Uống vào thì có khi muốn ngủ cũng ko đc.
Tôi thường dùng bò cụng. Đó cũng là kinh nghiệm của các tài xế chạy dịch vụ đường dài và xe tải, Nó không quá nguy hiểm. Nhưng cũng khá tỉnh táo, làm 1 cái để lon kẹp cửa gió điều hòa, uống không hết bỏ vào cho nó lạnh n

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Dự kiến của em:
plan của bác cũng hợp lý rồi, bữa cuối vô SG sớm một chút để tránh kẹt xe.
Gần Tuy Hòa còn có hải đăng Mũi Điện với bãi Môn (kế bên) mà bác đi mùa này thì biển động chắc kg xuống tắm đc (mặc dù bãi rất đẹp để tắm), nhà thờ Mằng Lăng, tháp Nhạn (ngay trong thành phố), khu Hoa vàng cỏ xanh,.. bác check GG map vị trí từng điểm để có lộ trình hợp lý.
Gần Quy Nhơn cũng có nhiều điểm, chùa Thập Tháp, di tích thành Hoàng Đế, tháp chăm Bánh Ít, bảo tàng Quang Trung, đàn tế trời (2 cái vừa rồi là ở Tây Sơn nha bác), tiểu chủng viện Làng Sông (gần đường dẫn lên cầu Thị Nại) ...

Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Xe du lịch thì cứ chạy đúng luật là kg lo bánh mì nha bác. Mùa tết thì mấy ổng chỉ canh me xe khách là chính.