Hạng B1
20/8/10
74
37
18
Làm biển số xe tỉnh hay Sài Gòn?

Chào các bác,
Em dự định tháng 1/2020 sẽ lấy xe. Tình trạng của em là hộ khẩu đang ở tỉnh và em thì dự tính sống ở SG lâu dài nên sẽ chuyển hộ khẩu về đây trong năm nay. Tuy nhiên gần đây theo thông báo mới thì chi phí đăng kí xe sẽ tăng lên 20tr so với trước. Điều này làm em lăn tăn 2 phương án:
  1. Chuyển khẩu về Sài Gòn trước và năm sau lấy xe sẽ đăng kí biển SG.
  2. Tạm hoãn việc chuyển hộ khẩu để chờ mua xe và đăng kí biển tỉnh (rẻ hơn 19tr). Sau đó chuyển hộ khẩu xong sẽ làm thủ tục chuyển biển số xe về SG.
Có bác nào có kinh nghiệm vụ này hoặc đặc biệt là từng thực hiện phường án 2 cho em lời khuyên với an. Liệu chi phí và thủ tục có dễ không và mình có phải đăng kiểm, đóng phí đường bộ, mua bảo hiểm lại không hay có thể dùng tiếp theo biển số cũ.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: porche911gt3
Hạng B1
9/10/18
71
397
63
Các thành phố lớn ở TQ, chỉ xe mang biển số thành phố mới được chạy trong nội thành. Sg thì cũng nghẹt vì xe rồi, nếu một ngày họ học theo chính sách trên, thì sở hữu 1 biển số thành phố sẽ trở thành 1 đặc ân đó

Hạng C
8/10/13
558
266
63
Theo em dự đoán trong tương lai thì biển thành phố sẽ có nhiều ưu việt hơn đó. Như bác trên đây nói là 1 ví dụ, có thể sẽ xuất hiện thêm thuế phí gì đó với xe biển tỉnh khi vào các quận nội thành, v.v... Và một số điều bác hỏi thì xe bác đã đăng kiểm rồi thì ko phải đăng kiểm lại, bảo hiểm thì bác làm thủ tục chuyển, bảo hiểm theo số khung số máy nên không lo. Còn đổi biển thì hơi khoai, em chưa thử nên ko biết, ví dụ như bác làm thủ tục sang tên cho vợ bác ( khi đã có hộ khẩu thành phố) thì rút hồ sơ gốc tại tỉnh. Đăng ký tại thành phố đóng 2% trước bạ, khấu hao 1 năm đầu thì 15%, đến năm thứ 3 thì 30%, phí biển 20.200.000. Nói chung là cũng tốn kém. Mà có quy định bác phải ở thành phố từ 2 năm trở lên mới cấp được shk nha bác.
Một vài cái mà em biết chia sẻ với bác, do em cũng dân tỉnh và cũng mới lấy biển sg được vài tháng :)

• Like
Reactions: doremon199393
Hạng B1
20/8/10
74
37
18
Cám ơn các bác. Chính vì sợ chuyện biển tỉnh chạy ở SG sau này sẽ rắc rối này nọ nên em mới cân nhắc là em sẽ đổi biển SG luôn đó ạ.
Em chỉ thắc mắc là biển tỉnh hay SG cũng sẽ đứng tên em, nên khi em chuyển vùng thì các loại phí sẽ tính như thế nào thôi.
P/s: em tạm trú được 8 năm rồi nên đủ điều kiện nhập hộ khẩu rồi bác. Trước giờ do cũng hay đi đó đây công tác nên lười chuyển khẩu thôi.

• Like
Reactions: Chul_lee
Hạng C
22/5/16
866
398
63
Chuyển về TP thì cũng phải đóng thêm phí trước bạ, phí biển số chứ ko có free đâu bác

• Like
ice confirmed
Hạng C
21/6/07
562
659
93
Trước sau gì cũng biển TP thì làm biển TP từ đầu luôn chứ bác, lăn tăn gì nữa. Chuyển biển 2% trước bạ và 20tr tiền biển nữa tính tổng lại cũng tương đương nhau thôi mà. Chưa kể còn mất công sức và thời gian đi làm nhiều lần.

• Like