Hạng B1
21/5/16
76
69
18
30
Kính chào các bác, tình hình là em dự định mua ôto và muốn để ở trong nhà cho thuận tiện. Nhưng bậc thềm nhà em hơi cao (gần 40cm) nên em băng khoăn tìm cách làm cầu thang sắt để cho xe chạy vào nhà sao cho vừa an toàn ( không cạ gầm), vừa thẩm mỹ và dễ sử dụng. :3dchientrung: .
Hình bậc thềm đây ạ.
Làm cầu thang sắt cho xe vào nhà.

Đang có sẵn 1 thang sắt 50cm×50cm ở giữa nhà ( nhà em ngang 4m) để đẩy xe máy vào( miếng sắt ở dưới cố định, miếng ở trên có thể tháo ra được). Kích thước của bậc tam cấp như sau:
Làm cầu thang sắt cho xe vào nhà.

Theo em tính toán thì để 1 xe hạng A cở nhỏ ( khoảng cách 2 bánh là 2,4m , khoảnh cách từ mặt đường đến gầm xe khoảng 10cm) lên được bậc thềm cao 37,5 cm này thì cầu thang sắt phải dài ít nhất là 1,7m.
Nhưng 2 thang sắt ( dài 1,7m rộng 50cm) như vậy thì rất nặng và cồng kềnh, khó khăn cho việc mỗi lần đem ra đem vào và chổ để cất 2 thang sắt này.
Nhờ các bác đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ. Sao cho an toàn, thẩm mỹ và dễ sử dụng. Cám ơn các bác. :3dnhacnon::3dtanghoa::3dtanghoa:

Hạng D
16/7/13
1.304
14.263
113
Nhìn cái thềm nhà Pác...40cm....thua...khong biết binh làm sao..có làm khung sắt....cỡ sendan..vào cạ gầm như chơi...de ra thì cạ mõm....ca này khó...suv thì may ra...hóng cao nhân...mình thấy có người gắn cái khung sắt âm vào nền.khi nào cần thì rút ra...rất tiện...khong chiến không gian....đỡ phải bưng bê...heheeh

• Like
Reactions: vthanh6 and Etanol
Hạng B1
21/5/16
76
69
18
30
Nhìn cái thềm nhà Pác...40cm....thua...khong biết binh làm sao..có làm khung sắt....cỡ sendan..vào cạ gầm như chơi...de ra thì cạ mõm....ca này khó...suv thì may ra...hóng cao nhân...mình thấy có người gắn cái khung sắt âm vào nền.khi nào cần thì rút ra...rất tiện...khong chiến không gian....đỡ phải bưng bê...heheeh
Em cũng thấy 1 vài nhà làm âm vào nền nhà nhưng để cho xe máy vào thôi. Còn ôto thì nặng quá , không biết cấu trúc để kéo đẩy thang sắt có chịu nổi không? Mong các bác nào có làm rồi chỉ giáo thêm.

• Like
Reactions: vthanh6 and xlive
Hạng D
30/3/09
1.111
1.195
113
Em cũng thấy 1 vài nhà làm âm vào nền nhà nhưng để cho xe máy vào thôi. Còn ôto thì nặng quá , không biết cấu trúc để kéo đẩy thang sắt có chịu nổi không? Mong các bác nào có làm rồi chỉ giáo thêm.
Tổng thể mặt tiền nhà bác thế nào, từ chỗ bậc thềm ra còn rộng lắm ko, phía trước từ bậc thềm ra 2 bên sát vách có sử dụng để đồ gì nữa ko, bác đứng ngoài đường và trên ban công lầu 1 chụp xuống 1 vài tấm hình tổng thể thì có khi em tư vấn cho bác dc. với cái cầu dốc đó chăc chắn nó chiếm mất 1 phần ko gian, dù chọn phương án xếp gọn thế nào hoặc có khi tốn kém đập phá sửa chữa nữa, còn giải pháp xếp gọn, hay âm sàn vẫn có thể có cân nhắc phù hợp

• Like
Reactions: Etanol
Hạng D
4/4/16
1.810
3.117
113
Tp.HCM
Hạng A mà leo lên bậc thèm nhà bác chắc banh cái xe, SUV thì không phải xoắn. Nếu khoảng không trước nhà rất rộng để có thể đi thẳng vào luôn thì làm như bác trên nói đó bác âm dưới nền là đẹp nhất nhưng phải làm cái thang hơi dài ah nghen

• Like
Reactions: Etanol and xlive
Hạng D
25/8/16
2.750
5.756
113
Xe bác là xe gì, bác phải nói rõ chứ nói cái trục cơ sở để làm gì. Còn cái khoảng cách từ bánh ra sau, từ bánh tới trước. Đường trước nhà rộng bao nhiêu( theo em dự bác ở hẻm nên mặt đường tầm 5m).
Bác cứ nói đi em vẽ phát là ra cái đầu và cái đít xe trầy móm sao liền.

Hạng B1
21/5/16
76
69
18
30
Tổng thể mặt tiền nhà bác thế nào, từ chỗ bậc thềm ra còn rộng lắm ko, phía trước từ bậc thềm ra 2 bên sát vách có sử dụng để đồ gì nữa ko, bác đứng ngoài đường và trên ban công lầu 1 chụp xuống 1 vài tấm hình tổng thể thì có khi em tư vấn cho bác dc. với cái cầu dốc đó chăc chắn nó chiếm mất 1 phần ko gian, dù chọn phương án xếp gọn thế nào hoặc có khi tốn kém đập phá sửa chữa nữa, còn giải pháp xếp gọn, hay âm sàn vẫn có thể có cân nhắc phù hợp
Phía trước nhà em là hẻm rộng 6m, 2 ôto tránh nhau được. Đối diện mặt tiền nhà em là con hẽm nhỏ hơn (chắc cỡ 4m) , thường các xe taxi vô hẽm nhà em thì lấy đ*t vào đây để quay đầu ra. Để tối em làm về em chụp vài tấm để bác xem nhé.
Hạng A mà leo lên bậc thèm nhà bác chắc banh cái xe, SUV thì không phải xoắn. Nếu khoảng không trước nhà rất rộng để có thể đi thẳng vào luôn thì làm như bác trên nói đó bác âm dưới nền là đẹp nhất nhưng phải làm cái thang hơi dài ah nghen
Em cũng thích làm âm sàn lắm nhưng sợ chịu lực không nổi bác à. Cái xe I10 chắc cũng cả tấn bác nhỉ?

• Like
Reactions: i love BMW
Hạng B1
21/5/16
76
69
18
30
Xe bác là xe gì, bác phải nói rõ chứ nói cái trục cơ sở để làm gì. Còn cái khoảng cách từ bánh ra sau, từ bánh tới trước. Đường trước nhà rộng bao nhiêu( theo em dự bác ở hẻm nên mặt đường tầm 5m).
Bác cứ nói đi em vẽ phát là ra cái đầu và cái đít xe trầy móm sao liền.
Em định lấy I10 hatchback tháng này bác ạ. Đường trước thì rộng 6m, có hẻm đối diện nhà nữa nên đâm đầu thẳng vào luôn cũng được .Nhờ bác vẽ phát giúp em.

Hạng D
4/4/16
1.810
3.117
113
Tp.HCM
Phía trước nhà em là hẻm rộng 6m, 2 ôto tránh nhau được. Đối diện mặt tiền nhà em là con hẽm nhỏ hơn (chắc cỡ 4m) , thường các xe taxi vô hẽm nhà em thì lấy đ*t vào đây để quay đầu ra. Để tối em làm về em chụp vài tấm để bác xem nhé.

Em cũng thích làm âm sàn lắm nhưng sợ chịu lực không nổi bác à. Cái xe I10 chắc cũng cả tấn bác nhỉ?
Xe i10 kèm bác nữa chắc là khoảng 1 tấn hơn, nhưng nghiên cứu làm cái thang chắc chắn thì không ăn thua gì đâu bác, em nghĩ chỉ có cách đó thôi (vì khoảng trước nhà bác khá rộng 6m và con hẻm 4m đối diện nữa), còn không thì hạ nền (ai lại làm zậy.kaka)

• Like
Reactions: xlive and nttanmam