Hạng C
25/7/11
840
50.425
93
Con mình cũng keo kiệt thế và mình thấy đó là chuyện tốt. Chỉ phải luôn dạy keo với ng ngoài nhưng phải luôn rộng rãi với ng nhà :) và với ai yêu ai quý mình. Ngoài ra keo là xài tiền hợp lý có mục đích chứ ko phải chỉ nhìn cục tiền to dần rồi sướng. Và phải biết khi cần thì đầu tư.

Thế là đủ.

Hạng C
25/12/16
696
79.479
93
Con gái em năm nay học lớp 4, không hiểu sao nó quá keo kiệt, dù thèm nó cũng không bỏ tiền ra ăn, bao thì nó mới ăn, mỗi ngày cho nó 10k vnd nó không ăn mà để dành, làm việc vặt trả tiền nó để dành, tiền lì xì nó để dành.

Giờ nó có hơn 600$ & gần 18tr mà không tiêu xài.
Tết kêu nó hùn 100$ đi chơi nó nói con ở nhà với nội, mấy đứa kia vui vẻ đưa tiền.

Đỉnh là gần đây chừng 1 tháng, đi học earobic về ngang quá cơm gà xối mỡ, nó mở miệng nói nhìn thấy mấy con gà thèm ghê, em bảo: con có tiền đem ra xài đi, nó nói con hết thèm rồi. Rồi 2 ngày sau vân thế, biết nó keo nên em cứ mặc kệ suốt 2 tuần nó vẫn câu ấy. Em đành xuống nước nói:
Ba có 30k, dĩa cơm đó 50k, con hùng 20k nha.
Nó lại không chịu & nói con hết thèm rồi!
Cả tuần dụ kiểu nào nó cũng không xài tiền.

Hôm nay em đành thua cuộc cho nó vào ăn.
Em & vợ hỏng có keo nhoen, đứa lớn & em nó vẫn xài bình thường, đặc biệt là nhỏ em nó cực thoáng, ăn xin, con nít bán vé số là nó cho, bà bán hàng rong đi ngang mà mấy đứa nhân viên mua là nó hùn tiền ngay.
Nhỏ này em bó tay với nó rồi! Giờ làm sao để nó thôi bủn sỉn anh?
PS: tuền của nó luôn xếp theo mệnh giá & có giấy ghi chú mới ghê.
Nên nhìn theo hướng tốt
Cháu là người nguyên tắc, chỉn chu, trước sau rõ ràng. Chặt chẽ với bản thân nhưng cũng ko đụng vào của người khác, nếu mời thì chơi, ko mời thì thôi.
Rất biết kềm chế những sở thích của bản thân=>lý trí mạnh.
Tương lai sẽ thành đạt.

Hạng D
16/1/13
4.800
81.127
113
Con cái tôi thì không biết dùng tiền và không có tiền hơn $10 nên tôi không có ý kiến .

Bản thân tôi chẳng có tiền mặt hơn $10 trong túi :(

Bởi vậy, con nít ở VN sinh ra là tỷ phú (vì bán nhà chia ra là hơn tỷ), lớn lên thì tiền mặt có nhiều để saving hoặc tiêu xài .

Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Nên nhìn theo hướng tốt
Cháu là người nguyên tắc, chỉn chu, trước sau rõ ràng. Chặt chẽ với bản thân nhưng cũng ko đụng vào của người khác, nếu mời thì chơi, ko mời thì thôi.
Rất biết kềm chế những sở thích của bản thân=>lý trí mạnh.
Tương lai sẽ thành đạt.
Em thì nghĩ không hẳn là tích cực. Nếu bé cứ như thế này, lớn lên bé sẽ bị cô lập. Thành đạt để làm gì? (Nhiều tiền để làm gì?) khi bản thân và mọi người xung quanh không được thoải mái?
Bé chỉn chu, nguyên tắc, kỹ lưỡng là tốt nhưng cũng cần phải rộng lượng, đối đãi tốt với bản thân, biết tận hưởng và tận hiến. Như vậy bé mới hạnh phúc và không cô độc. Nếu bé giống như anh chủ miêu tả thì đúng là bé đang có chiều hướng keo kiệt, ích kỷ, cần phải điều chỉnh bé càng sớm càng tốt.

Chỉnh sửa cuối: