Hạng D
30/7/13
1.455
17.175
113
Phú Quốc
Nguyên tắc và kỹ lưỡng là tốt, tuy nhiên lại rơi vào tính toán quá kiểu này lớn lên sẽ không có bạn bè gì đâu, thấy mấy đứa keo kiệt toàn bị bạn bè bỏ rơi, anh thử hỏi xem cháu nó tính để dành tiền để làm gì (mua một món đồ yêu thích nhưng quá mắc tiền?), có thể sau khi để dành đủ nó sẽ thôi keo kiệt, hoặc nếu nó vẫn tiếp tục thì xem lại lí do tại sao mà nó lại có suy nghĩ như vậy để uốn nắn nó dần, lớn lên mà nó tính toán với cả anh em cha mẹ thì không ổn.

Hạng D
16/1/13
4.800
81.128
113
Nguyên tắc và kỹ lưỡng là tốt, tuy nhiên lại rơi vào tính toán quá kiểu này lớn lên sẽ không có bạn bè gì đâu, thấy mấy đứa keo kiệt toàn bị bạn bè bỏ rơi, anh thử hỏi xem cháu nó tính để dành tiền để làm gì (mua một món đồ yêu thích nhưng quá mắc tiền?), có thể sau khi để dành đủ nó sẽ thôi keo kiệt, hoặc nếu nó vẫn tiếp tục thì xem lại lí do tại sao mà nó lại có suy nghĩ như vậy để uốn nắn nó dần, lớn lên mà nó tính toán với cả anh em cha mẹ thì không ổn.
Chưa có ai đưa ra giải pháp nào khả dĩ

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Chưa có ai đưa ra giải pháp nào khả dĩ
Giải pháp khả dĩ chỉ có thể có khi có nguyên nhân và lý do chính xác. Mà cái này có khi anh thớt còn hổng biết nguyên nhân chính xác tại sao con ảnh vầy thì...

Hạng D
1/9/14
2.304
84.250
113
Sai Gon
Con mình cũng keo kiệt thế và mình thấy đó là chuyện tốt. Chỉ phải luôn dạy keo với ng ngoài nhưng phải luôn rộng rãi với ng nhà :) và với ai yêu ai quý mình. Ngoài ra keo là xài tiền hợp lý có mục đích chứ ko phải chỉ nhìn cục tiền to dần rồi sướng. Và phải biết khi cần thì đầu tư.

Thế là đủ.

Nên nhìn theo hướng tốt
Cháu là người nguyên tắc, chỉn chu, trước sau rõ ràng. Chặt chẽ với bản thân nhưng cũng ko đụng vào của người khác, nếu mời thì chơi, ko mời thì thôi.
Rất biết kềm chế những sở thích của bản thân=>lý trí mạnh.
Tương lai sẽ thành đạt.
Đúng rồi, tính cách trẻ con đang hình thành, mình làm cha mẹ phải nhận biết mặt nào tốt thì khuyến khích phát huy, mặt nào xấu thì tìm cách cải thiện.
- Mặt tốt như 2 anh đã nói, tiêu xài có kế hoạch, có giới hạn,
- Mặt xấu là keo kiệt, mình phải uốn nắn đừng để con chuyển qua bủn xỉn là được.
Em hay dắt F1 đi từ thiện hàng tháng, đến thăm các nơi nuôi trẻ em bị bỏ rơi, người nghèo,... để tận tay trao những món quà cho trẻ em nghèo, lâu dần sẽ có thói quen biết cho đi...

Chỉnh sửa cuối:
Ban confirmed
Hạng D
9/5/12
1.793
58.633
113
vậy đâu phải là keo ta ???
Gọi là “xót tiền” thôi. Cũng hay mà.

Nhưng kinh nghiệm bản thân mình thì xài nhiều tiền lúc trẻ thì sau này sẽ kiếm ra nhiều tiền. Đa số là vậy :cool:

Chỉnh sửa cuối:
Ban confirmed
Hạng D
9/5/12
1.793
58.633
113
Giải pháp khả dĩ chỉ có thể có khi có nguyên nhân và lý do chính xác. Mà cái này có khi anh thớt còn hổng biết nguyên nhân chính xác tại sao con ảnh vầy thì...
là lá la.
Ốp la bảo trọng