Thảo Luận Chung Làm lại bằng lái

Hạng B1
20/4/11
61
0
0
43
www.daylaixe.com.vn
Re:Làm lại bằng lái

Cá_Kiếm nói:
Báo cáo các bác, có thể điều này một số bác đã biết, nhưng cũng có thể một số bác chưa biết. Do đó em xin lập thớt này ra để cho bác nào chưa biết thì tránh bị cò vạc làm thịt nhé
Số là em bị mất bằng lái do mất bóp, bằng lái của em hạng B2 còn thời hạn sử dụng. Sau đây em xin tả quy trình để các bác nào chưa nắm rõ tham khảo nhé:
1- Em tới công an phường (Nơi mình ở cho dễ nhé các bác) sau đó làm cái đơn cớ mất. Để tránh phiền hà các bác lưu ý là nên nói đánh rơi trên đoạn đường của phường đó quản lý rồi ghi ngày giờ nào đó thì tùy để tránh các bác xxx làm khó (Ví dụ rơi ở đâu thì tới đó làm đơn)
2- Các bác lấy hồ sơ gốc, kiểm tra lại giấy khám sức khỏe nếu còn thời hạn dưới 1 năm thì okie. Nếu quá 1 năm rồi thì chịu khó chạy đi xin giấy mới (Lưu ý nhớ dán ảnh 4x6 vào giấy khám )
3- Các bác chuẩn bị 2 ảnh 3x4 rrồi dán lên tờ xin cấp lại bằng lái (dán bên lề phải cho dể nhìn và khỏi quên). Khi tới đó thì người ta sẽ dán hộ cho mình vào chỗ nào cần dán
4- Các bác tới sở giao thông công chánh thành phố, vào thẳng bên trong gửi xe rồi lên lầu 2 lấy số. Ngồi đợi gọi đến tên mình rồi làm việc. Bên kia tiếp nhận hồ sơ rồi sẽ bảo các bác đóng lệ phí 30.000 vnđ (đối với truờng hợp của em là mất bằng lái, còn thời hạn và hồ sơ gốc)
5- Sở GTCC sẽ hẹn các bác 1 tháng để cấp lại mà không cần thi lại lý thuyết
* Các bác lưu ý, theo thông tư mới của Bộ GTVT thì từ ngày 15-5-2011, những trường hợp mất bằng lái mà chưa quá hạn 3 tháng, không bị công an giam thì được cấp lại và không phải thi lại lý thuyết. Chi phí cấp lại là 30.000vnđ
P/S Các thông tin khác thì các bác có thể tìm qua thông tư hoặc để lại email, em sẽ gửi thông tư mới qua email cho các bác

Đơn xin đổi , không cần chứng nữa nha Bác , bắt đầu từ 16/5/2011 :)

Hạng D
15/12/06
1.211
5.238
133
39

Cái này trong đơn cớ mất, mình nên để ngày mất cách ngày làm đơn cớ mất bao lâu nhỉ....

Có khi nào phường kêu về nhà chờ 1 tháng xem có ai mang đến nhà trả k ta.....:D:D:D:D

Hay là muốn để thời gian mất cách ngày làm đơn bao lâu cũng được,

Hạng D
4/6/10
1.063
833
113
HCMC

nobitta nói:
Cái này trong đơn cớ mất, mình nên để ngày mất cách ngày làm đơn cớ mất bao lâu nhỉ....

Có khi nào phường kêu về nhà chờ 1 tháng xem có ai mang đến nhà trả k ta.....:D:D:D:D

Hay là muốn để thời gian mất cách ngày làm đơn bao lâu cũng được,
Cái này thì không sao bác
Em mất hồi tháng 3 mà mãi tận đầu tháng 5 mới đi làm đơn cớ mất. Trong đơn em ghi là đánh rơi đêm hôm trước thôi.

Hạng C
2/5/11
770
32
28

bây giờ đỡ cái màn thi lý thuyết rồi đúng không bác?

Hạng D
4/6/10
1.063
833
113
HCMC

neveroff nói:
bây giờ đỡ cái màn thi lý thuyết rồi đúng không bác?
Dạ đúng rồi bác
Theo như nghị định sửa đổi thì ở điều 43 bộ GTVT đã sửa đổi cụ thể như em đã đưa ở trang đầu.
- Cấp lại GPLX bị mất,quá hạn dưới 3 tháng thì sẽ xác minh 1 tháng và 10 ngày sau sẽ cấp lại.
Như vậy khi các bác làm lại GPLX Không Phải Thi lại lý thuyết, thời gian từ khi nhận hồ sơ tới khi cầm bằng trong tay chính xác theo giấy hẹn là 40 ngày.