Thảo Luận Chung Làm lại bằng lái

Hạng B2
17/5/11
125
0
0
40
Báo cáo các bác, có thể điều này một số bác đã biết, nhưng cũng có thể một số bác chưa biết. Do đó em xin lập thớt này ra để cho bác nào chưa biết thì tránh bị cò vạc làm thịt nhé
Số là em bị mất bằng lái do mất bóp, bằng lái của em hạng B2 còn thời hạn sử dụng. Sau đây em xin tả quy trình để các bác nào chưa nắm rõ tham khảo nhé:
1- Em tới công an phường (Nơi mình ở cho dễ nhé các bác) sau đó làm cái đơn cớ mất. Để tránh phiền hà các bác lưu ý là nên nói đánh rơi trên đoạn đường của phường đó quản lý rồi ghi ngày giờ nào đó thì tùy để tránh các bác xxx làm khó (Ví dụ rơi ở đâu thì tới đó làm đơn)
2- Các bác lấy hồ sơ gốc, kiểm tra lại giấy khám sức khỏe nếu còn thời hạn dưới 1 năm thì okie. Nếu quá 1 năm rồi thì chịu khó chạy đi xin giấy mới (Lưu ý nhớ dán ảnh 4x6 vào giấy khám )
3- Các bác chuẩn bị 2 ảnh 3x4 rrồi dán lên tờ xin cấp lại bằng lái (dán bên lề phải cho dể nhìn và khỏi quên). Khi tới đó thì người ta sẽ dán hộ cho mình vào chỗ nào cần dán
4- Các bác tới sở giao thông công chánh thành phố, vào thẳng bên trong gửi xe rồi lên lầu 2 lấy số. Ngồi đợi gọi đến tên mình rồi làm việc. Bên kia tiếp nhận hồ sơ rồi sẽ bảo các bác đóng lệ phí 30.000 vnđ (đối với truờng hợp của em là mất bằng lái, còn thời hạn và hồ sơ gốc)
5- Sở GTCC sẽ hẹn các bác 1 tháng để cấp lại mà không cần thi lại lý thuyết
* Các bác lưu ý, theo thông tư mới của Bộ GTVT thì từ ngày 15-5-2011, những trường hợp mất bằng lái mà chưa quá hạn 3 tháng, không bị công an giam thì được cấp lại và không phải thi lại lý thuyết. Chi phí cấp lại là 30.000vnđ
P/S Các thông tin khác thì các bác có thể tìm qua thông tư hoặc để lại email, em sẽ gửi thông tư mới qua email cho các bác

Hạng B2
17/5/11
125
0
0
40
Thêm thông tin nữa: Từ ngày 15-05-2011 bằng lái B1, B2 sẽ có thời hạn là 10 năm nhé các bác

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Vậy khi cấp lại cái bằng mới được thời hạn mới luôn không???

Hạng B2
17/5/11
125
0
0
40
Re:Làm lại bằng lái

phantan nói:
Cái này bác cho em 1 tháng nữa nhé, để em làm chuột bạch đã mới biết được :D

Hạng F
11/1/10
6.130
60.408
113

Cá_Kiếm nói:
phantan nói:
Hồ sơ gốc là mình mang đến hả bác? Nếu vậy thì em mà mất bóp thì cầm chắc thi lại. Hồ sơ em sau khi thi xong nó cũng đi du lịch luôn rồi.

Hạng B1
12/3/11
63
12.323
83

Vậy trong thời gian chờ cấp lại bằng mới, bác sử dụng giấy hẹn thay cho bằng lái để lưu thông trên đường ah?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

cpkhanhhung nói:
Cá_Kiếm nói:
phantan nói:
Hồ sơ gốc là mình mang đến hả bác? Nếu vậy thì em mà mất bóp thì cầm chắc thi lại. Hồ sơ em sau khi thi xong nó cũng đi du lịch luôn rồi.
Không cần mất bóp...khi hết hạn bác xin đổi bằng mới thì...Xem như thi lại tất vì không có hồ sơ gốc...Chưa kể truy cứu trách nhiệm với lý do bằng giả....:D Em dzọt.

Hạng B2
17/5/11
125
0
0
40

cpkhanhhung nói:
Cá_Kiếm nói:
phantan nói:
Theo điều 43 thì :
8. Người có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu có nhu cầu được lập lại hồ sơ gốc.
Hồ sơ do người lái xe lập thành 01 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đã cấp giấy phép lái xe), gồm:
a) Đơn đề nghị lập lại hồ sơ gốc theo mẫu quy định tại Phụ lục 29;
b) Bản sao chụp giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân.
Cơ quan quản lý cấp giấy phép lái xe kiểm tra, xác nhận và đóng dấu, ghi rõ: số, hạng giấy phép lái xe được cấp, ngày sát hạch (nếu có), tên cơ sở đào tạo (nếu có) vào góc trên bên phải đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe và trả cho người lái xe tự bảo quản để thay hồ sơ gốc.”
Nếu bằng lái của bác còn thời hạn, bác có thể đem đến và làm lại hồ sơ gốc

Hạng B2
17/5/11
125
0
0
40

micongveo nói:
Vậy trong thời gian chờ cấp lại bằng mới, bác sử dụng giấy hẹn thay cho bằng lái để lưu thông trên đường ah?
Cái này em chưa thử nhưng theo em nghĩ thì không được, để em lục lại đoạn luật của nó đã
phantan nói:
cpkhanhhung nói:
Cá_Kiếm nói:
phantan nói:
Không cần mất bóp...khi hết hạn bác xin đổi bằng mới thì...Xem như thi lại tất vì không có hồ sơ gốc...Chưa kể truy cứu trách nhiệm với lý do bằng giả....:D Em dzọt.

Trong luật thì nếu bằng bác còn hạn bác nên đến sở GTCC để làm lại hồ sơ, sau khi xác minh thì bác sẽ được cấp lại bộ hồ sơ phụ

Hạng B2
17/5/11
125
0
0
40

Còn chuyện cấp lại thì luật sửa đổi đã ghi rõ ràng như sau :

15. Sửa đổi Điều 43 như sau:
Điều 43. Cấp lại giấy phép lái xe
1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng
a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
2. Người có giấy phép lái xe bị mất
a) Còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng và còn hồ sơ gốc, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 01 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được xét cấp lại giấy phép lái xe;
b) Còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 01 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được xét cấp lại giấy phép lái xe;
c) Quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm và còn hồ sơ gốc, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
d) Quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm và không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
đ) Quá thời hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.