Hạng F
5/3/05
8.718
72.149
113
đây
Dạy cho nó cách đáp trả kiểu sinh tồn thì bọn kia nó sợ thôi...bữa có thằng cu tầm 7,8t bị thằng lớn hơn chặn ngay đầu đường không cho về, cứ đi gần tới nó lại dí chạy ngược vô cuối hẻm, nó thấy mình mếu máo méc, mình bảo tao chả giúp gì đc đâu, nhưng cục gạch kia thì xài đc đó, vậy là nó vác ngay cục gạch lên rượt thằng kia chạy mất dép và tránh đường cho nó về nhà

Hạng D
3/5/17
1.050
93.573
113
Dạy võ cho con!
(Con tôi, lớp 9/12 là huyền đai nhất đẳng Aikido rồi thì nó luôn là chỗ dựa cho bạn bè yếu thế nhỏ người. Ra đời bây giờ tôi an tâm về nó lắm!)
Chuẩn! Dĩ bạo chế bạo, hết cách rồi anh ạ, có đôi lúc phải dùng nắm đấm trị nắm đấm, chưa biết thắng thua sao, cứ vậy trước đi đã. Em đang cho con em học MMA, chổ bà cô này có thêm vài món cận chiến ác hiểm của quân đội Nga, bẽ tay bẽ chân thấy ớn ăn

Hạng D
3/5/17
1.050
93.573
113
Dạy cho nó cách đáp trả kiểu sinh tồn thì bọn kia nó sợ thôi...bữa có thằng cu tầm 7,8t bị thằng lớn hơn chặn ngay đầu đường không cho về, cứ đi gần tới nó lại dí chạy ngược vô cuối hẻm, nó thấy mình mếu máo méc, mình bảo tao chả giúp gì đc đâu, nhưng cục gạch kia thì xài đc đó, vậy là nó vác ngay cục gạch lên rượt thằng kia chạy mất dép và tránh đường cho nó về nhà
Đừng dạy giết ng là đc, khí bí thế đường cùng thì móc mắt cắt lổ tai, be chân bẽ tay, miễn sao đừng chết, còn lại bố lo

Hạng D
14/8/11
4.167
88.020
113
Vụ bạo lực học đường nói chung thường chỉ xảy ra ở những trường quản lý yếu kém.
Tuy nhiên, về cơ bản vẫn nên trang bị cho con một số kỹ năng xử lý !!
Mình bàn với các con nhiều về việc này ( đọc các bài báo và hội thảo, trao đổi bàn luận với các con ) và kết luận :

1- Nếu cảm thấy nguy cơ bị bạo lực ( kể cả từ thày cô ) hãy nói với ba mẹ... ba mẹ sẽ xử tốt nhất .
2 - Hàng ngày luôn cố gắng đối tốt , giúp đỡ với tất cả các bạn ( cái gì có thể làm được cho người khác, kể cả không quen thì cũng nên làm ) ,khi có chuyện tất sẽ có đồng minh.
3- Tránh tuyệt đối xung đột khi có chuyện bằng cách giải thích, bằng thái độ. ( cái này mình đã thị phạm vài lần ) .
4- Xét nhanh thấy không ổn thì thoát nhanh khỏi khu vực có khiêu khích bạo lực ( chạy nhanh, la to, .....)
5 - Sau cùng . Cực chẳng đã thì áp dụng vài đòn cận chiến : Lên gối, đấm móc, cùi chỏ....

PS : Tuy không gặp việc nghiêm trọng nhưng trong một số trường hợp các con áp dụng tốt ( Nghe kể lại mình thấy yên tâm,)

Ngày nay trẻ em học võ sớm thường có khuynh hướng ưu tiên sử dụng bạo lực. Và như thế thường gây phiền toái hơn là giải quyết việc.
Xưa mình đã đến trực tiếp mấy nơi dạy võ cho trẻ em. Thấy hầu hết là lớp trên dạy lớp dưới mà ít có thày trưởng môn kèm cặp. ngày xưa dạy võ đồng thời dạy làm người . Võ học đi chung với thiền và làm thuốc. Học võ luôn là để tự vệ sau đó là bên giúp kẻ yếu. Nay học võ thì võ sinh học võ thuần túy.
. Hơn nữa trong cuộc sống hiện đại ngày nay võ học ít có tác dụng giải quyết vụ việc. mà võ thì phải luôn rèn luyện thường xuyên chứ dừng một thời gian,cơ chảy , động tác kém linh hoạt dứt khoát thì cũng hết tác dụng. Hơn nữa bọn trẻ nhà mình nó cũng không có thích học võ.
Đó là lý do mình không cho con đi học võ !!:)

Hạng F
14/3/13
5.958
140.564
113
Phong Lăng Độ
Con gái thì đi học ko bị ăn hiếp thì mua cho 1 chai xịt muỗi bỏ vô cặp loại nhỏ, bao xịt say xẩm trong vòng 10-15 phút , tui bị xịt cũng tởn luôn méo dám ăn hiếp

Hạng D
12/3/11
1.597
66.215
113
Tiền Giang, gò công
Sau này tuyển chồng dự là khó
đừng khai là có học võ, chứ biết người yêu đai đen tam đẳng thì cho vàng cũng không dám cưới . sau này đi nhậu về, vợ chỉ tay 1 cái thì đi từ cổng vô bằng đầu gối á, không thôi dính vài cú lên gối , đấm móc...thì cơm rượu gì cứ gọi là òng ọc . ngứa nghề léng phéng thì húp cháo cả tuần ngay .

Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Bạo lực học đường luôn hiện hữu dù mình không tìm đến nó thì nó cũng tìm đến mình. Ngày em chuyển trường mới vào năm lớp 3 bị mấy thằng ma cũ lớp lớn đánh, hôm sau em vào trường với sợi dây xích...

Vào cấp 2 cũng bị 1 thằng cùng lớp nhưng to xác vì ở lại lớp mấy năm. Nó cũng đến khiêu khích, tác em vài cái. Hôm sau em đến trường với sợi dây điện buộc bulon ở đầu. Nó thấy em là lại cà khịa tiếp, nó vừa đưa tay ra là ăn luôn con bùlon vào đầu, dây bị đứt, nó đánh em tơi bời. Hôm sau em tìm ra nhà nó, đem về kể với thằng em họ (hơn em vài tuổi), nó nói thằng kia là...bà con trong họ.

Đến năm cấp 3 đi học ở huyện, mấy thằng ở huyện hăm doạ vì đi ngang nhà tụi nó mỗi ngày. Sau em quen mấy thằng ở ngay cổng trường mới hết bị hăm

Hạng C
7/9/15
697
8.390
93
Bạo lực học đường luôn hiện hữu dù mình không tìm đến nó thì nó cũng tìm đến mình. Ngày em chuyển trường mới vào năm lớp 3 bị mấy thằng ma cũ lớp lớn đánh, hôm sau em vào trường với sợi dây xích...

Vào cấp 2 cũng bị 1 thằng cùng lớp nhưng to xác vì ở lại lớp mấy năm. Nó cũng đến khiêu khích, tác em vài cái. Hôm sau em đến trường với sợi dây điện buộc bulon ở đầu. Nó thấy em là lại cà khịa tiếp, nó vừa đưa tay ra là ăn luôn con bùlon vào đầu, dây bị đứt, nó đánh em tơi bời. Hôm sau em tìm ra nhà nó, đem về kể với thằng em họ (hơn em vài tuổi), nó nói thằng kia là...bà con trong họ.

Đến năm cấp 3 đi học ở huyện, mấy thằng ở huyện hăm doạ vì đi ngang nhà tụi nó mỗi ngày. Sau em quen mấy thằng ở ngay cổng trường mới hết bị hăm
Sống sao mà đi đâu cũng bị hâm và đánh vại anh :D

Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
Vụ bạo lực học đường nói chung thường chỉ xảy ra ở những trường quản lý yếu kém.
Tuy nhiên, về cơ bản vẫn nên trang bị cho con một số kỹ năng xử lý !!
Mình bàn với các con nhiều về việc này ( đọc các bài báo và hội thảo, trao đổi bàn luận với các con ) và kết luận :

1- Nếu cảm thấy nguy cơ bị bạo lực ( kể cả từ thày cô ) hãy nói với ba mẹ... ba mẹ sẽ xử tốt nhất .
2 - Hàng ngày luôn cố gắng đối tốt , giúp đỡ với tất cả các bạn ( cái gì có thể làm được cho người khác, kể cả không quen thì cũng nên làm ) ,khi có chuyện tất sẽ có đồng minh.
3- Tránh tuyệt đối xung đột khi có chuyện bằng cách giải thích, bằng thái độ. ( cái này mình đã thị phạm vài lần ) .
4- Xét nhanh thấy không ổn thì thoát nhanh khỏi khu vực có khiêu khích bạo lực ( chạy nhanh, la to, .....)
5 - Sau cùng . Cực chẳng đã thì áp dụng vài đòn cận chiến : Lên gối, đấm móc, cùi chỏ....

PS : Tuy không gặp việc nghiêm trọng nhưng trong một số trường hợp các con áp dụng tốt ( Nghe kể lại mình thấy yên tâm,)
Tuyệt. Anh Sáu còm đầy đủ quá, 5 ý. Chả còn gì để còm, đóng thớt