Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
8/7/09
3.897
29
48
Re:Làm thế nào để chọn được cty thiết tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của

tuando nói:
Gặp khách hàng cũ của KTS hay Cty xây dựng luôn là cách tốt nhất để tìm hiểu về năng lực thực tế của họ.

em đồng ý :D

Hạng D
5/5/07
1.358
15.167
113
Re:Làm thế nào để chọn được cty thiết tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của

Toàn cao thủ ngồi hóng hớt thì ai tham vấn cho bác ý?

5/11/11
104
28
28

Hạn chế tối đa nhờ người thân, khó chửi khó phạt khó cắt hợp đồng

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.116
113

Hãy thuê một kiến trúc sư để làm giám sát thiết kế đó

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113

Điều quan trọng nhất là khi tham khảo hỏi trước họ làm hết bao nhiêu $, ông KTS đó vẽ lấy bao nhiêu ? để khỏi mất thời gian gặp nhau bàn bạc, tiếp xúc rất nhiều nhưng khi đưa bảng giá ra lại hụt hẩng mất thời gian của cả đôi bên

Tập Lái
29/1/12
10
4
3

Trước tiên Bác xem qua các công trình bên cty đã thiết kế thi công để xem qua kinh nghiệm và gu có hợp với Bác không. Nếu ok thì Bác tiến hành ký hđ thiết kế càng chặt chẻ càng tốt và nên chia ra từng phần cho rõ ràng, chằng hạn sơ phát thì sao... trong trường hợp giữa đường ko ok thì rút cũng ko sao. Nói chung nếu Bác kiếm được người có tài và tâm thì tốt cho Bác. Và cũng đừng nghe chém gió làm công trình nhiều, bận rộn...Bác dính vào họ bỏ bê công trình Bác cũng vậy. Một phần Bác cũng không nên cầu toàn hết sẽ khó cho Bác. Quan trọng là tính thực dụng, cảm nhận riêng Bác theo cá tính mình và...

Hạng C
29/7/11
760
13
28
41

Truth nói:
Trước tiên Bác xem qua các công trình bên cty đã thiết kế thi công để xem qua kinh nghiệm và gu có hợp với Bác không. Nếu ok thì Bác tiến hành ký hđ thiết kế càng chặt chẻ càng tốt và nên chia ra từng phần cho rõ ràng, chằng hạn sơ phát thì sao... trong trường hợp giữa đường ko ok thì rút cũng ko sao. Nói chung nếu Bác kiếm được người có tài và tâm thì tốt cho Bác. Và cũng đừng nghe chém gió làm công trình nhiều, bận rộn...Bác dính vào họ bỏ bê công trình Bác cũng vậy. Một phần Bác cũng không nên cầu toàn hết sẽ khó cho Bác. Quan trọng là tính thực dụng, cảm nhận riêng Bác theo cá tính mình và...
Ai đi kiếm thì cũng phải kiếm ng có tài và tâm thôi bác, nhưng quan trọng là có kiếm được không thôi! Em thấy hỏi ý những chủ nhà có cái nhà hợp gu với bác ý, xin ý kiến về KTS đã từng vẽ ngôi nhà ý. Coi họ tư vấn như thế nào. nếu ok thì mần cái hợp đồng chặt chẽ vào. Em áp dụng từ ngành nghề khác wa cái topic này, các bác chém nhè nhẹ nhé!

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Buồn cười nhất là chủ nhà lúc nào cũng đòi hỏi năng lực của kts trong khi chả ai hỏi năng lực của chủ nhà hết :D
Chủ nhà thì đòi kts phải có tài và tâm, kiến trúc sư cũng mong gặp chủ nhà có...tầm.
1. Chủ nhà "trình không tới" kiến trúc sư có nói khô nước miếng họ cũng ứ cảm !
2. Chủ nhà " tiền ko tới" kiến trúc sư có giỏi bằng trời, vẽ cho cố cũng cuộn tròn hồ sơ vứt xó !

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113

Đầu năm đến nay e gặp 3 khách, vẽ xong sửa tới sửa lui rồi ok, kêu mình tiến hành vẽ kĩ thuật, mình kêu ứng tiền thì ậm ừ một vài lần rồi nói ko xây nữa. Trong con mắt của một vài người, họ nghĩ thế này. Mình cứ đi nhờ bên này vẽ bên kia vẽ, tới lúc đến xem thấy bên nào được thì làm. Ngẩm qua thì có vẽ có lý, y như đi mua chiếc xe củ đã qua sử dụng, gọi tới vài chiếc xem rồi chọn. Khi chọn được chiếc vừa ý thì mới biết mình ko đủ tiền mua!
E muốn nói thế này với các bác chủ nhà cần xây nhà: Các bác làm ơn tham khảo kĩ càng, tiền thiết kế dao động từ bao nhiêu, dự toán thi công các phần dao động từ bao nhiêu, chênh nhau là do cái gì. Chọn cho mình 1 cái gu kiến trúc mà mình muốn, có hình minh hoạ nhà nào đó càng tốt....ấn định thời gian xây nhà, kinh phí dự trù...Sau đó tìm gặp 1 kts cụ thể, bảo hắn lên phương án sơ bộ, nếu được thì ký hd thiết kế, ko thì thôi. Ko yêu cầu gởi mail bản thiết kế, để rồi sai đó đem dưa chổ này chổ kia...hoặc có trường hợp lấy P.án đó đem đưa các thầu tay ngang tự xử....khổ lắm các bác ơi. Và điều cuối cùng là đừng trả giá tiền thiết kế, thậm chí còn đòi miển phí thiết kế nếu nhận thi công.....nó nằm trong đó cả đấy, miển phí thì hồ sơ nó nhìn ngộ lắm:D, ko như hồ sơ thường đâu, nhưng các bác có mấy ai làm nhà căn thứ 2 có trả tiền thiết kế đâu, để biết mà so sánh.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Bác hiền quá đó, khách lạ không deposite thì em chỉ ừ hử qua điện thoại hoặc tư vấn cách thức làm việc thôi chứ không động tay làm đâu.
Em suy nghĩ như vầy: Với thời gian + chất xám bỏ ra vẽ sơ bộ cho khách-chưa-ký-hđ đó, mình hiệu chỉnh công trình đang triển khai thiết kế hoặc xây dựng cho hợp lý và đẹp hơn nữa thì có ý nghĩa chăm sóc khách hàng hơn.
Một công trình được hiệu chỉnh nắn nót từng chút một trong quá trình hình thành thì nó bén hơn nhiều.
Custom build là vậy đó.

Status
Không mở trả lời sau này.