Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
4/1/08
8.300
111.896
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Re:Làm thế nào để chọn được cty thiết tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của

Em nghĩ đã cầm bằng KTS trong tay thì ai cũng có tài và tâm cả. Quan trọng là cái duyên của 2 bên.

Chủ nhà và KTS cởi mở, thẳng thắn với nhau ngay từ đầu sẽ dễ cho cả 2 bên chọn lựa nhau. Không phải chủ nhà chọn KTS mà KTS cũng chọn chủ nhà.

Nếu duyên số khiến KTS gặp chủ nhà có gu rõ ràng, có khả năng tài chính thì xã hội có thêm 1 tác phẩm đẹp.

Em nghĩ, KTS nên ra giá 1 giờ gặp mặt đầu tiên để chọn lọc chủ nhà. Giờ đầu tiên mà chủ nhà đã không muốn bỏ tiền thì khó có thể tiếp tục duy trì cảm hứng sáng tác.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.740
113
www.phindeli.com
Re:Làm thế nào để chọn được cty thiết tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của

Nói thiệt các bác đừng giận, chứ không phải KTS nào cũng có Tài và Tâm.
Có một số ông vẽ sơ bộ thì đầu tư nhiều công sức, đến lúc ký hợp đồng xong thì quẳng qua cho sinh viên vẽ, rồi cũng ít khi ngó tới nữa.

Hạng B2
8/11/11
141
6
0
50

Em đồng ý với bác Tuấn, rất nhiều ông chỉ để cái tên mình lên cho nó oai nhưng thực chất vẽ thì người khác, thậm chí còn ko biết có cái gì trong bản vẽ.
Còn việc bác kiến nào nói chủ nhà ko đủ tầm để cảm thì em e hơi chủ quan. Vấn đề là mỹ thuật phụ thuộc vào từng đố tượng và từng thời điểm. KTS sẽ ra cảm thấy ý tưởng của mình là nhất tuy nhiên chủ nhà ko phải là cá nhân KTS. Họ có cách cảm riêng của họ với tư duy, văn hóa và cảm nhận riêng. Khi đó em nghĩ chỉ là việc 2 bên chưa họ được gu của nhau. Lúc này thì thật sự ko nên hợp tác nữa vì sẽ khó mà ăn ý vì ông kts cố vẽ cho hợp ý chủ thì sẽ cảm thấy thiết kế mình ... chưa đẹp lắm:D. Vậy thôi. Ko phải người này giỏi hay người kia dở.
Cá nhân e ko phải là kts nên chỉ có nhận xét từ góc người thứ 3.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.866
113
Việt nam - Sài gòn
os.com

tuando nói:
Gặp khách hàng cũ của KTS hay Cty xây dựng luôn là cách tốt nhất để tìm hiểu về năng lực thực tế của họ.
Đi tham khảo các căn nhà mà KTS từng thiết kế , đựoc nghe chủ căn nhà nói về cảm nhận của họ về căn nhà , mức dộ hài lòng của họ là thước đo chính xác nhất năng lực của KTS .
Có những căn nhà sau khi thiết kế xong thì chủ nhà và KTS thành những người bạn thân của nhau ....và .......ngược lại .......

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113

tuando nói:
Nói thiệt các bác đừng giận, chứ không phải KTS nào cũng có Tài và Tâm.
Câu này thì đúng với tất cả các nghề, kể cả bác sỉ là người cần phải có tâm mà đôi khi còn ko có:D

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38

tranvietanhtuan nói:
Buồn cười nhất là chủ nhà lúc nào cũng đòi hỏi năng lực của kts trong khi chả ai hỏi năng lực của chủ nhà hết :D
Chủ nhà thì đòi kts phải có tài và tâm, kiến trúc sư cũng mong gặp chủ nhà có...tầm.
1. Chủ nhà "trình không tới" kiến trúc sư có nói khô nước miếng họ cũng ứ cảm !
2. Chủ nhà " tiền ko tới" kiến trúc sư có giỏi bằng trời, vẽ cho cố cũng cuộn tròn hồ sơ vứt xó !
Đọc bài của bác thấy tòan phê phán CĐT, em xây nhà chắc chắn em sẽ chừa bác ra vì những lý do sau đây:
-Trình của em không tới để có thể hiểu được ý tưởng của bác
-Tiền của em có lẻ cũng không tới để có thể để bác luộc dễ dàng.

• Like
Reactions: Ducate
Tập Lái
15/3/12
1
0
0

Lót dép ngồi nghiên cứu

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.105
113

Bác nào rơi vào hoàn cảnh KTS thiết kế 5 cái may ra được 2. Có bác nào đi bán hàng mà bán 5 mất 3 mà tồn tại được không. Lúc đó mới hiểu tâm trạng của KTS khi bắt ta vô một CDT mới, công trình mới. Em thì chỉ chơi với người cũ thôi, ít chơi với mới lắm

Hạng D
9/5/09
3.411
16.178
113

Chơi giùm em cái nhà ngoài Đà Nẵng đi bác Sơn. Em khổ cái là ông bà già giáo viên thời xưa, nên k biét tí gì về kinh tế lẫn xây dựng. EM thì biét hơn tí chút nhưng ở xa quá. Giờ muốn xây lại cái nhà cho ông bà mà không biết sao. Đưa cục tiền cho ông bà thì sợ là ... cuốn theo chiều gió... Hix

Status
Không mở trả lời sau này.