Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
3/4/13
113
87
28
Re:Làm thế nào để chọn được cty thiết tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của

haobui nói:
Nghĩ lại thấy 14 điều của Tranviet quá đúng với a e làm nghề. Còn dân lôm côm thì ko tính.
Chuẩn!

Tập Lái
10/7/13
0
0
0
Blackstorm1317 nói:
Chào các bác đang muốn xây dựng nhà, sửa nhà. E mạo muội lập thớt này nhằm giải đáp câu hỏi “làm thế nào để chọn được kts tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của mình?”
Đầu tiên các bác phải tham khảo một số ý kiến của người trong gia đình (cha, mẹ, vợ, con…) trước, sau đó đi tham khảo những mẫu nhà theo ý mình (tốt nhất là có cả bà xã) ở một số khu quy hoạch đang xây dựng (cái này thì rất nhiều như Phú Mỹ Hưng, Trung Sơn, Tên Lửa… chẳn hạn) hoặc lên google (cái này thì khỏi phải lang thang nắng mưa), chọn mẫu khối, kiểu (cổ điển, hiện đại). Bàn bạc với gia đình mình về nhu cầu ở của mỗi người, tổng hợp ý kiến xong là đã xong được một phần.
Kế tiếp xin được gặp chủ nhà có kiểu dáng như mình mong muốn để hỏi xem cty nào thiết kế, đơn vị thiết kế có nhiệt tình cho kts đến công trình trong thời gian thi công ko? Đơn vị nào thi công, nhà ở có thoải mái ko, nhà thầu có thiện chí ko? Bảo hành của đơn vị thi công như thế nào? Đơn vị nào thiết kế nội thất, đơn vị nào thi công nội thất, giá cả, chất lượng ra sao?... việc này quyết định chất lượng công trình của mình về sau nên các bác phải tìm hiểu ít nhất 3 công trình của cùng một đơn vị mà chủ nhà củ đưa ra (mình ngầm chọn), thậm chí đến công trình của đơn vị đó thiết kế, thi công, đến tham quan xưởng sản xuất đồ trang trí nội thất để tìm hiểu xem năng lực, về máy móc, dụng cụ, con người của họ ra sao? Đến đây các bác đã có nhận xét tổng quan về đơn vị mình chọn.
Sau khi chọn được đơn vị như mình mong muốn thì các bác phải thể hiện với kts những điều mình và gia đình mình mong muốn (cái này đối với một số người hơi khó vì ko biết thể hiện như thế nào), hoặc tập hợp một số hình ảnh (ảnh tự chụp hay load trên mạng tùy) để kts hiểu và giao thoa được với mình. Kts càng hiểu rõ thì càng dễ đi đến thống nhất về quan điểm thiết kế để thỏa mãn nhu cầu ở cũng như nhu cầu thể hiện cái tôi của mình.
Trên đây là một số ý kiến tổng quan cũng như kinh nghiệm nghề nghiệp của e, tuy nhiên cũng còn nhiều thiếu sót, mời các cao thủ cho thêm ý kiến.

quá đúng rồi nhưng nói thật là nhiều khi trong nhà ko thống nhất được với nhau ấy chứ. nhà mà có 2-3 thế hệ cùng chung sống thì coi như tả pí lù các lọai ý kiến đóng góp và ai cũng muốn ý kiến của mình được ghi nhận vào công trình

Hạng B2
12/10/12
141
8
18
Re:Làm thế nào để chọn được cty thiết tốt, cty xây dựng uy tín để giao căn nhà tâm huyết của

thietbiloc nói:
Em nghĩ đã cầm bằng KTS trong tay thì ai cũng có tài và tâm cả. Quan trọng là cái duyên của 2 bên.

Chủ nhà và KTS cởi mở, thẳng thắn với nhau ngay từ đầu sẽ dễ cho cả 2 bên chọn lựa nhau. Không phải chủ nhà chọn KTS mà KTS cũng chọn chủ nhà.

Nếu duyên số khiến KTS gặp chủ nhà có gu rõ ràng, có khả năng tài chính thì xã hội có thêm 1 tác phẩm đẹp.

Em nghĩ, KTS nên ra giá 1 giờ gặp mặt đầu tiên để chọn lọc chủ nhà. Giờ đầu tiên mà chủ nhà đã không muốn bỏ tiền thì khó có thể tiếp tục duy trì cảm hứng sáng tác.

Bác này nói chuyện nghe ngộ nà, em có biết hàng đống KTS không có cả 2 thứ đó á, hồi sinh viên toàn thuê người khác vẽ tốt nghiệp và chạy bằng, nhưng bây giờ giàu sụ lắm

Hạng B2
12/10/12
141
8
18

laonong nói:
dungtc nói:
tranvietanhtuan nói:
Buồn cười nhất là chủ nhà lúc nào cũng đòi hỏi năng lực của kts trong khi chả ai hỏi năng lực của chủ nhà hết :D
Chủ nhà thì đòi kts phải có tài và tâm, kiến trúc sư cũng mong gặp chủ nhà có...tầm.
1. Chủ nhà "trình không tới" kiến trúc sư có nói khô nước miếng họ cũng ứ cảm !
2. Chủ nhà " tiền ko tới" kiến trúc sư có giỏi bằng trời, vẽ cho cố cũng cuộn tròn hồ sơ vứt xó !
Có KTS nào trong OS mà ở Sài Gòn đồng quan điểm với ông KTS này không? Lên tiếng đi để mai mốt em... né.

Em cũng giống như Bác, không thể nào hợp tác được với KTS chảnh như vây được, thường thì người ta nói nhưng người chảnh là nhưng người tài không àh, nhưng không biết Bác ấy tài cỡ nào, nhưng với thái độ rất xem thường KH và sự tự tin quá mức của Bác ấy thì ......

Em cũng thế, em sẽ né bác này. Người tài thường chảnh bác à, và còn hay bị tự kỷ nữa.

Hạng F
12/9/10
6.652
41.214
113
48
Bà Tó

genji nói:
topic bổ ích quá......Tiện thể bác nào cần in - photo bản vẽ thiết kế xây dựng, hoàn công ủng hộ e nhé :D
Tiếc là không do chính một trong những dân chuyên ngành xây dựng của OS lập nên topic :(

Tập Lái
27/11/09
13
0
1

Kính thưa các bác os sắp xây nhà. Hôm nay em mới đọc xong bài này và thấy nhiều vấn đề đáng nói, bởi vì em cũng đã có gần 20 năm làm công việc liên quan đến nghề này và đã từng hầu 2 bác kiến tại HN.
Em nói các bác kiến và các kỹ sư đừng giận em nhé : chọn làm nhà không thể phó mặc cho 2 bác này được vì:
- Hai bác này làm nhà cho chính bác ấy không bao giờ đẹp mà rất chắp vá.
- Cả hai bác đều không có thời gian nhiều tại công trường.
Theo em các bác nếu không biết về XD thì kiếm 1 người thay mặt mình và truyền cho họ những cái mình cần và mình có để họ làm hộ và trả lương xứng đáng cho họ. Họ là người tiếp xúc với các nhà thầu.
Điều kiện chọn người là: tin tưởng, có kinh nghiệm, hoạt ngôn ... Và phải có thời gian riêng cho ct của mình.
Làm được việc này thì các bác sẽ có một ngôi nhà ưng ý và giá thành hợp lý.

Tập Lái
30/7/13
35
1
8
tphcm

em cũng hóng cái này ;;)

Hạng C
23/1/13
754
814
93

marsupilami1980 nói:
laonong nói:
dungtc nói:
tranvietanhtuan nói:
Buồn cười nhất là chủ nhà lúc nào cũng đòi hỏi năng lực của kts trong khi chả ai hỏi năng lực của chủ nhà hết :D
Chủ nhà thì đòi kts phải có tài và tâm, kiến trúc sư cũng mong gặp chủ nhà có...tầm.
1. Chủ nhà "trình không tới" kiến trúc sư có nói khô nước miếng họ cũng ứ cảm !
2. Chủ nhà " tiền ko tới" kiến trúc sư có giỏi bằng trời, vẽ cho cố cũng cuộn tròn hồ sơ vứt xó !
Có KTS nào trong OS mà ở Sài Gòn đồng quan điểm với ông KTS này không? Lên tiếng đi để mai mốt em... né.

Em cũng giống như Bác, không thể nào hợp tác được với KTS chảnh như vây được, thường thì người ta nói nhưng người chảnh là nhưng người tài không àh, nhưng không biết Bác ấy tài cỡ nào, nhưng với thái độ rất xem thường KH và sự tự tin quá mức của Bác ấy thì ......

Em cũng thế, em sẽ né bác này. Người tài thường chảnh bác à, và còn hay bị tự kỷ nữa.
né hai bác này không?
kien nhan nói:
haobui nói:
Nghĩ lại thấy 14 điều của Tranviet quá đúng với a e làm nghề. Còn dân lôm côm thì ko tính.
Chuẩn!

Dân lôm côm là dân nào? Dân làm nghề là dân nào? Khai sáng giúp hai bác nhé!
Em ko lan can gì đến nhà phố nhà dân, nhưng ngày xưa có nằm trong những team mà tiền thiết kế phí (dân dụng nhóe) bằng con nhà phố bành ky, dạo này đói quá, nên hóng

Tập Lái
14/6/11
0
0
0
42

topic này hay đó pak,ngồi hóng hớt luôn ^^

Tập Lái
16/4/14
0
0
0
Viet Nam

Không có kiến trúc sư giỏi , chỉ có chủ đầu tư thông minh

Status
Không mở trả lời sau này.