Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội
RE: Làm thế nào để chống chuột

Trích đoạn: otobienhoa

Theo kinh nghiệm dân gian,chuột rất kị bột lưu hùynh .
Cách chống : Ta lấy cỡ 50 gram bột lưu hùynh (có thể đập dập đầu các que diêm để lấy bột )cho vào cái chén,xịt kha khá thuốc xịt muỗi (Raid chẳng hạn )vào nhúm bột ấy cho ươn ướt,xong ta trộn với keo con chó cho quện đều .Dùng mớ bột thuốc keo ấy thoa lên đầu một cây tre hay gỗ cầm vừa tầm tay.
Sử dụng : Khi gặp c hay sau khi đuổi c ra khỏi xe ta chỉ cần cầm cây gậy thuốc ấy đập trúng đầu là c sẽ chết tức khắc .
Em bổ sung: Khi sử dụng lưu ý không cọ quẹt linh tinh kẻo "gậy thuốc" thành que diêm to

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: whoami

Chào các pác!

Xe em mới mua được 3 tuần nay thì đã 2 lần bị chuột cắn đứt mất dây điện nối với còi báo động, cứ cách 1 tuần thì bị 1 phát. Thế có chết không chứ?

Tất nhiên là cũng hơi cáu 1 tí vì lại phải nối lại, nhưng em đang sợ là nó mà hứng chí lên đổi món không cắn cái dây còi báo động nữa mà cắn các dây khác (thuộc bộ phận điều khiển của xe) thì toi, đang đi mà tự nhiên thấy có bộ phận nào ko hoạt động thì tính sao đây các pác?

Các pác có biết cách nào chống chuột cắn các bộ phận của xe không thì méc iem với. Xin đa tạ!

Em cũng đang rầu và lo sợ đây bác a. sáng ra open cái nắp capô thấy shits chuột trên nắp air filter , mỗi ;ần đi xa em đều mỡ nắp lên kiễm tra,đến giờ tạm thời chưa thấy chi tiết nào bị nó cắn,, run qua các bác. Nhà em gủi xe củng có 1 chiếc Dâihaistu chẳng biết chiếc ấy có bị gì ko? em thỉ kỹ lưởng, khi thấy shits của nó là test hết các đèn, xem có bị đứt gì ko.. Chiều nay lại open lên xem nữa và phãi chui dười gầm xe xem nó có cắn cao su thước lái hay dây điện bên dưới kô.

Phòng em làm việc ở cty mà còn bị chuột cắn đứt dây loa headfone đấy bác a, sau lưng PC của tụi này toàn là shits cũa chuot vi ăn uống trong fòng thế nhưng đa số các máy PC chẳng có cái nào bi tụi nó cắn dù rằng casing mỡ ra.. chĩ mỗi có 1 máy bị tụi nó xơi đứt heafone wires mà đến 2 lần mới khiếp... đúng là coi theo mặt các bác a.

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Chào các bác, em tức quá mới hỏi bộ phận kỹ thuật của Toyota , anh ta tư vấn " ko co cách nào hay hoá chất nào đẫy lùi được tụi nó, chỉ có cách là phãi đi xe thường, chứ cứ giam xe một chỗ 5,6 ngày là nó vô làm ỗ phá hỏng hết mọi thứ... Khi xe đi nó có mùi khó chịu nên chuột ko thèm vô..

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113

@ bác otobienhoa : bác cho em hỏi 1 tý là sao phải pha trộn loạn xạ lên thế ạ? em thấy cái cây ko mà đập trúng đầu con chuột thì nó đã hộc máu chết tươi rồi mà?[8|]

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trích đoạn: Kombat

@ bác otobienhoa : bác cho em hỏi 1 tý là sao phải pha trộn loạn xạ lên thế ạ? em thấy cái cây ko mà đập trúng đầu con chuột thì nó đã hộc máu chết tươi rồi mà?[8|]
Bác này ngây thơ ghê

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

Tôi đã từng bị chuột vảo xe và cắn tùm lum( cả dây phin) tức quá làm nhiều cách không đc, sau tôi làm cách này thì không thấy nữa. các bác tham khảo nhé.
Qua Coop mark mua :
1 Vỉ thuốc diệt chuột mau xanh ( hình bầu dục) một vỉ 4-6 v gì đó rải dưới gầm xe. loại này chuột ăn thì bị bệnh chết từ từ.
2 Long não loại trong túi lưới ( to bằng quả chanh) Loại treo trong toilet :2-3 quả cũng đc. sau khi vệ sinh rửa xe kỹ cho hết mùi ( trong khoang máy) thì chạy một lúc để xe nóng máy và treo mấy cái túi lưới long não vào các góc ( chú ý đừng để ở vị trí gần mấy cái curoa chạy vì nếu nó sút ra dính vào thì [:eek:]) sau đó đóng nắp capo lại, tắt máy và là xong. sau 2-3 ngày không thấy dấu hiệu của chú chuột nào nữa. Làm thêm 1-2 lần nữa thì đến giờ yên tâm rồi.( mấy cục long não chỉ hết có gần nửa )

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Kám ơn bác Dalat legan, cho em hỏi chi fí bao nhiêu vậy bác.. lúc đi xe mở máy Điều hoà mình có hửi thấy mùi long não xông vào không?

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội

Dùng bẫy dính. Cách này thì hơi phiền phức chút vì mỗi lần đi lại phải mở nắp máy lên cất bẫy đi nhưng bản thân tôi thấy có hiệu quả. Cách làm như sau: mua bẫy dích chuột, sau đó cắt ra từng miếng tuỳ theo các khoảng trống mà ta nhìn thấy trong máy. Có một điểm cần lưu ý là bọn chuột thường hay tận dụng khoảng trống này làm chỗ nghỉ hoặc làm tổ trong máy. Chỉ cần để miếng bẫy dích này vào các vị trí đó, bọn chuột sẽ lui hẳn. Đây là kinh nghiệm mà tôi đã áp dụng cho xe của tôi. Tuy bọn chúng không chọn phía máy xe làm nơi tá túc, nhưng bọn chúng lại chọn phía sau xe và sơi mất bộ dây của cái đèn hậu.
Chú ý khi đi xe phải lấy hết bẫy ra. Khi đỗ lại phải đặt bẫy vào. Như tôi đã nói cách này hơi phiền phức.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Trích đoạn: dalatlegan

Tôi đã từng bị chuột vảo xe và cắn tùm lum( cả dây phin) tức quá làm nhiều cách không đc, sau tôi làm cách này thì không thấy nữa. các bác tham khảo nhé.
Qua Coop mark mua :
1 Vỉ thuốc diệt chuột mau xanh ( hình bầu dục) một vỉ 4-6 v gì đó rải dưới gầm xe. loại này chuột ăn thì bị bệnh chết từ từ.

Đó là thuốc diệt chuột STORM của BASF (Đức), có tác dụng chống đông máu, thuộc thế hệ thứ 3, rất tốt, không hại cho người và động vật. Trước đây Cty tụi tui có bán chủ yếu cho nông dân xài ngoài ruộng. Thuốc này được chế riêng cho ông Tý nên ổng rất khoái ăn mà các con vật khác lại không thèm nên khi sử dụng lỡ có rơi vãi chó mèo xơi cũng không sao. Thuốc này có nhược điểm là khi chuột ăn vô nó không chạy ra ngoài sàn nước hay chỗ sáng mà chết như các loại thuốc diệt chuột thế hệ thứ 1 và 2 mà nó chết ở trong hang, hốc, chỉ khi nghe mùi chuột chết thì ta mới biết là nó chết thôi.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.320
113
Q3

Các bác chịu khó đi sưư tầm cứt mèo cứt chó zìa trét vô câpo là chuột không vô nữa
Nghiêm túc đấy nhá, em làm rùi :(
Thúi tí mà không sợ đứt dây điện:D