Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Re:Cắm trại trên đỉnh Bạch Mã ngày 21/8

@bombop: ngày mai 7777 có thông tin từ a. Cảm rồi trả lời bác 1 lượt luôn nha. Nhiều khả năng đoàn chúng ta phải đi bộ lên núi rồi đó, nghe cô trực đt ở vườn Quốc gia BM nói muốn cho xe ben lên núi thì công nhân đào đường phải dọn dẹp đường mới có đường lên (việc này đòi hỏi nhiều công sức & trừ khi có chỉ thị đặc biệt của GĐ Vườn QG, hôm 7777 đi xe ben lên được núi là vì lý do chở Phật tử từ Huế lên cúng chùa trên Vọng Hải đài).

Hạng B2
11/5/09
106
12
18

Các bác ơi!
Tình hình như bác 7777 nói, rất khó để có xe ô tô đi lên đỉnh. Do vậy chỉ còn cách đi bộ hoặc thuê xe 2 bánh. Đi bộ thì không khả thi vì phải mang thực phẩm, nước uống, lều chõng... sẽ làm mất sức rất nhiều. Chưa kể nếu đi bộ thì vodka cũng không thể tham gia.
Do đó chỉ còn cách thuê xe 2 bánh. 2 người 1 xe. Thuê từ sáng thứ bảy đến tối chủ nhật. Windard có người quen ngoài ĐN sẽ nhờ họ tìm dùm xe để thuê nhé! Nếu không ldoto cũng có người quen ngoài đó để nhờ thuê nên các bác không phải lo chuyện xe cộ đâu
Ldoto cũng sẽ chuẩn bị dụng cụ sửa, vá xe luôn.
Đến ĐN ban hậu cần sẽ đi mua thực phẩm...
Các bác nào không có/ không mang lều có lẽ phải nhờ bác 7777 cho thuê (bác ý sẽ tính giá rẻ rề, thuê 1 tặng 1 luôn...)
Mỗi người phải tự mang túi ngủ, thuốc men cá nhân...
Với các bác khác đã đề nghị tham gia, HLN luôn welcome. Tuy nhiên chuyến đi này khá vất vả nên đòi hỏi tính kỷ luật cao, điều kiện ăn ở chỉ được đảm bảo ở mức thấp nhất nên các bác phải cân nhắc nhé!
Phía HN có thêm mem nào đặt gạch chưa vậy bác durian?
Phương tiện, thời gian, chương trình đến, đi ĐN chưa thấy các bác bóng bàn nhỉ?
Nếu đi bằng máy bay thì các bác phải đặt vé sớm nhé!
Chương trình hậu Bạch Mã ở Nha Trang có bác nào tham gia với ldoto không? Nếu đến NT phải ghé thăm bác 12long mới được.
Thân ái

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113

Cố tình ... "lờ" cái thớt này mà không được! :D

Giữa - cuối tháng này em phải ra HN khoảng 1 tuần. Hiện giờ chưa biết chính xác ngày nào! Đành phải lót dép ngồi xem thôi. hic ... hic ...

Dưng mà ... Góp ý nhé: :D

- Thuê 1 xe 2B (1 tài +1 lơ) chỉ để mang đồ (cả lên và xuống) thôi. 2 bạn này lên xuống rất nhiều lần - khi nào chuyển hết đồ thì thôi. Chuyến cuối dành cho ... Vodka!

- Đi bộ lên / xuống mới vui, có mấy km thôi mà. Nếu đi bộ (<10km) mà không có hành lý thì vô tư!

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53

ở HN đã có bombop, durian, hetxang, fiona tham gia (100% quân số :)).
Em sẽ đi bằng chim, dự kiến lộ trình HN-SG-ĐN-HN. Có thể sẽ có 1 vài em gái ở ĐN tham gia đoàn để nâng cao tinh thần cho các bác. Nếu vậy sẽ có người lo logistic.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

Nếu vậy, thì nhờ Ldoto & Windarc thuê giúp xe 2B nhé.

@Viktor: ráng thu xếp đi chung với mọi người cho vui, 7777 khuyên từ bỏ ý định đi bộ lên núi vì đường mòn thì 19km lên (chưa kể xuống), đường nhánh vào các điểm thăm quan khoảng 10km nữa ==> 7777 còn đuối

Chúng ta bóng bàn sang vấn đề thứ 2: chốt hạ phương án di chuyển ra ĐN & về lại HCM > chia nhóm theo phương án di chuyển;

Vấn đề thứ 3: hậu cần cho chuyến đi.

Hay chúng ta thống nhất tập trung ra ĐN toàn bộ, rồi di chuyển vào Huế nhỉ?!

P/S: hôm nay chưa gọi được anh Cảm, khoá máy rồi.

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53

Em có ý kiến thế này, các bác nghiên cứu nhé:
1. Đường lên đỉnh đang làm, nếu không đi được tới đỉnh thì mất sướng, chưa kể trông cảnh quan ngổn ngang cũng không đẹp.
2. Để lên tới đỉnh cần thuê xe máy, vị trí Bạch Mã nằm giữa ĐN và Huế nên không dễ thuê xe, nhất là loại xe có thể lên được tới đỉnh, chở thêm đồ lều trại...
3. Có thuê được xe cũng chưa chắc đã đủ số lượng xe cần có cho cả đoàn.
Bởi vậy em đề xuất chuyển vị trí sang Cù Lao Chàm, cắm trại ngoài biển, câu cá bơi lặn...
Đây là đề xuất ý kiến chứ không phải ném đá nhé, nếu các bác vẫn quyết tâm leo BM thì em vẫn theo.
Một số hình ảnh trên cao về Cù Lao Chàm:

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113

pqm7777 nói:
Nếu vậy, thì nhờ Ldoto & Windarc thuê giúp xe 2B nhé.

@Viktor: ráng thu xếp đi chung với mọi người cho vui, 7777 khuyên từ bỏ ý định đi bộ lên núi vì đường mòn thì 19km lên (chưa kể xuống), đường nhánh vào các điểm thăm quan khoảng 10km nữa ==> 7777 còn đuối

Chúng ta bóng bàn sang vấn đề thứ 2: chốt hạ phương án di chuyển ra ĐN & về lại HCM > chia nhóm theo phương án di chuyển;

Vấn đề thứ 3: hậu cần cho chuyến đi.

Hay chúng ta thống nhất tập trung ra ĐN toàn bộ, rồi di chuyển vào Huế nhỉ?!

P/S: hôm nay chưa gọi được anh Cảm, khoá máy rồi.

pqm7777 nói:
Đường lên đỉnh Bạch Mã vẫn chỉ cho du khách lên đến km số 8, còn cách đỉnh ~12km.

Dự án làm đường lên đỉnh Bạch Mã kéo dài đến 4 - 5 năm, nên vẫn còn đang trong thời gian đầu của dự án.

7777 đã gọi cho vườn Quốc Gia Bạch Mã, hội leo núi có thể lên núi, cắm trại, du lịch dã ngoại, nhưng phải đi bộ từ km số 8 để lên đỉnh.

Gọi cho anh Trương Cảm về vấn đề gọi chim & hướng dẫn thuyết trình hệ sinh thái trên đỉnh Bạch Mã cũng đã OK, tuy nhiên vấn đề thuê xe ben (chi phí ~1tr) để lên đỉnh của Hội leo núi thì 2 ngày nữa anh Cảm mới trả lời được.

Phương án 1: đi bộ lên đỉnh Bạch Mã, sáng ngày 21/08 nếu có xe ben lên đỉnh thì tất cả cùng lên xe;
Phương án 2: thuê xe gắn máy lên đỉnh Bạch Mã, thuê thế nào thì nhờ Windarc hỏi nhân viên quê ở ngoài đó giùm.

(be right back..)

.. xe ộ tô đưa đến khi hết đường - đón tại chỗ đó luôn! :D

Hạng B2
11/5/09
106
12
18

bombop nói:
Em có ý kiến thế này, các bác nghiên cứu nhé:
1. Đường lên đỉnh đang làm, nếu không đi được tới đỉnh thì mất sướng, chưa kể trông cảnh quan ngổn ngang cũng không đẹp.
2. Để lên tới đỉnh cần thuê xe máy, vị trí Bạch Mã nằm giữa ĐN và Huế nên không dễ thuê xe, nhất là loại xe có thể lên được tới đỉnh, chở thêm đồ lều trại...
3. Có thuê được xe cũng chưa chắc đã đủ số lượng xe cần có cho cả đoàn.
Bởi vậy em đề xuất chuyển vị trí sang Cù Lao Chàm, cắm trại ngoài biển, câu cá bơi lặn...
Đây là đề xuất ý kiến chứ không phải ném đá nhé, nếu các bác vẫn quyết tâm leo BM thì em vẫn theo.

Em vote 1 phiếu cho CLC.
Hay là chúng ta chờ khi đường làm xong, làm 1 chuyến caraval ra đó luôn sẽ thuận lợi hơn?
Tuy nhiên cũng như bác bombop, leo BM vẫn OK đối với em.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

BM chờ khi đường làm xong thì chắc đến năm 2015, dự án 5 năm mà các bác.
@bombop: 7777 làm rõ 1 số điểm anh nêu nè
1. Đường lên đỉnh BM trải nhựa để thuận tiện xe lưu thông đưa người lên đỉnh, các điểm thăm quan hầu hết nằm ở các đường nhánh, xe không vào được. Cho nên dù có cải tạo & làm đường nhựa, vẫn không ảnh hưởng gì đến việc ghé vào các điểm thăm quan trong đường nhánh.
2. Chúng ta thuê xe 2B từ ĐN hay Huế đều được (vụ này nhờ bác Ldoto hoặc bác Windarc giúp cho đoàn), xe 2B lên đỉnh vô tư (đợt 7777 đi CN làm đường họ toàn lên bằng Wave tàu), hành lý chúng ta chở trên xe cũng không nhiều (túi ngủ, quần áo cá nhân, áo mưa, lều 4 người, lương thực & nước uống của 2 ngày hành trình).
3. Số lượng xe 2B cần thuê khoảng 7 chiếc.

Nếu mọi người thống nhất đi Cù Lao Chàm thì phải lên phương án gấp & cả nhóm cùng đồng ý, vì cận ngày quá rồi nha các bác.