Tập Lái
6/5/13
11
1
3
Lần đầu cưới vợ 2 của người ta, các bác chia sẻ kinh nghiệm với ạ

Em mới lựa được chiếc xe ưng ý, giá cũng hợp lí. Cuối tuần này em sẽ chồng tiền mua xe, nhưng vẫn có 1 số thắc mắc, xin các bác hướng dẫn giúp e :
  1. Đặt cọc trước rồi làm hợp đồng mua bán,sau đó trả phần còn lại, hay là thanh toán 1 lần 1 lúc kí hợp đồng ạ ?
  2. Em muốn đem xe check hãng trước thì đặt cọc rồi đi check hãng, sau đó thanh toán phần còn lại, hay là check hãng trước rồi mới thanh toán ạ ?
Em cám ơn

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/9/16
520
393
78
View attachment 2068421
Em mới lựa được chiếc xe ưng ý, giá cũng hợp lí. Cuối tuần này em sẽ chồng tiền mua xe, nhưng vẫn có 1 số thắc mắc, xin các bác hướng dẫn giúp e :
  1. Đặt cọc trước rồi làm hợp đồng mua bán,sau đó trả phần còn lại, hay là thanh toán 1 lần 1 lúc kí hợp đồng ạ ?
  2. Em muốn đem xe check hãng trước thì đặt cọc rồi đi check hãng, sau đó thanh toán phần còn lại, hay là check hãng trước rồi mới thanh toán ạ ?
Em cám ơn
đi coi, ưng ý => check hãng => deal giá => xong ra công chứng kí mua bán chung tiền luôn. e nghĩ vậy.

• Like
Reactions: Capdo1
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Cọc ít thôi bác, mang xe kiểm tra (để ý kỹ vì nhiều trường hợp họ ăn rơ với nhau nhằm che giấu lỗi hoặc tiểu xử xe đâm đụng, ...), mua used car nếu không biết rõ lịch sử xe thì nên nhờ người có kinh nghiệm đi cùng bác ạ.
Hôm bữa có bác ở Thái nguyên mua dính xe thế chấp bank đang kiện cáo bác biết thông tin chưa? Chủ Gara chơi bựa quá không chịu trả tiền khách, nó kinh doanh kiểu đó chắc đóng cửa hàng luôn cho rồi. Người mua đang kiện ra tòa án đó.
Làm gì cũng cần có giấy tờ công chứng nhé bác, quen biết càng phải cẩn thận. Bác cứ thực hiện 3 bước:
  1. Cọc rồi mang xe đi test nếu OK => bước tiếp theo
  2. Trả tiền 50 - 75 % nếu họ đồng ý càng ít càng tốt. Dù bác có đủ tiền cũng không nên trả hết đề phòng trường hợp xe mua về có vần đề thì nói chuyện cũng dễ hơn vì bác còn tiền trong túi mình.
  3. Thanh toán đủ khi đến hẹn. Ký cam kết nếu có lỗi từ trước khi mua sẽ xử lý như nào tùy 2 bên thỏa thuận.

Chúc bác sớm có xế yêu.

Hạng D
24/10/15
3.576
2.463
113
33
Tùy chồng của người ta thôi bác ạ. Nếu dễ thì cứ check hết rồi thanh toán 1 lần lúc công chứng

Hạng B2
27/5/16
346
761
93
Lần đầu mà ko rành xe nhiều thì nên ráng chút mua xe mới dòng thấp hơn cũng đc bác ạ.

Hạng C
25/6/14
623
742
93
Bác cứ mang ra check hãng, phí bác chịu. Thấy ngon thì lấy, check ra ko ngon thì deal lại giá hoặc bỏ luôn, mất ít phí check vẫn khỏe hơn. Chủ xe ko chịu ra check hãng thì cài số lùi luôn khỏi mua bán cho an tâm bác ơi.

• Like
Reactions: Linh74 and Lqanh
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Lần đầu mà ko rành xe nhiều thì nên ráng chút mua xe mới dòng thấp hơn cũng đc bác ạ.
Chỉ lo xe có vấn đề thôi, nếu không thì ngon hơn xe mới bởi 2 lý do: giá thấp hơn, phân khúc xe cao hơn (rộng và đằm xe hơn nhiều). Xe mới sử dụng thời gian cũng thành xe cũ thôi mừ bác.

• Like
Reactions: hamaxx1977
Hạng B2
27/5/16
346
761
93
Chỉ lo xe có vấn đề thôi, nếu không thì ngon hơn xe mới bởi 2 lý do: giá thấp hơn, phân khúc xe cao hơn (rộng và đằm xe hơn nhiều). Xe mới sử dụng thời gian cũng thành xe cũ thôi mừ bác.
Thì chỉ lo nhiêu đó thôi mà bác. Nhiều khi ko rành ôm con xe về tiền sửa vô nữa quá tiền mua xe mới. >.<

• Like
Reactions: M6_171.17
15/12/14
1.951
1.992
113
tphcm
Ở việt nam thợ bùa quá nhiều do đó nếu mua dc xe người quen thì tốt. Ko thì cứ xe mới mà chơi cho đỡ nhức đầu.

Tập Lái
6/12/17
18
7
3
35
Em thấy nên thế này ạ:
  1. Coi xe, nếu ưng chốt giá với phương án test hãng.
  2. Hãng ok -> mang xe đi công chứng và chồng tiền. Nếu hãng bảo lỗi nhẹ thì deal lại giá theo thỏa thuận -> công chứng chồng tiền. Còn lỗi quá thì thôi, tìm em khác.

Do là lần đầu nên bác nên chọn phương án test hãng cho yên tâm mà dùng bác ạ, không lại lo lắng trăm bề.
Chúc bác mua được xe ưng ý nhé :)