Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
Thứ 7 này em sẽ đem con Focus 2005 mới mua đi đăng kiểm lần đầu ở 5006V Huỳnh Tấn Phát, Q7. Em là lính mới, cho em hỏi ngu 1 phát nhé! Xe em có cái còi nó không có nhạy lắm có khi bấm vài phát nó mới kêu. Ko biết mấy ảnh có bắt lỗi này không? nếu để quên 200K ở cần số thì có OK không? Em cám ơn các bác ạ!
Thứ 7 hình như đăng kiểm Q7 làm chỉ có buổi sáng thôi bác ơi, buổi chiều không có làm, hehe. Nếu bác mới đi lần đầu bên đây thì vô nộp cà vẹt xe, bảo hiểm, đăng kiểm chờ đọc số xe nộp phí đk, sau đó cầm tờ giấy be bé chạy ra cho mấy anh đăng kiểm ghi tình hình xét xe. Nếu ok thì bác cầm tờ giấy đó chạy vô đóng phí đường bộ rồi ngồi chờ trả giấy tờ, dán tem, hehe. Kiểm xe thì nhanh mà ngồi chờ trả giấy tờ...dài cổ luôn, hehehe.

• Like
Reactions: HFF and nttanmam
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Thứ 7 hình như đăng kiểm Q7 làm chỉ có buổi sáng thôi bác ơi, buổi chiều không có làm, hehe. Nếu bác mới đi lần đầu bên đây thì vô nộp cà vẹt xe, bảo hiểm, đăng kiểm chờ đọc số xe nộp phí đk, sau đó cầm tờ giấy be bé chạy ra cho mấy anh đăng kiểm ghi tình hình xét xe. Nếu ok thì bác cầm tờ giấy đó chạy vô đóng phí đường bộ rồi ngồi chờ trả giấy tờ, dán tem, hehe. Kiểm xe thì nhanh mà ngồi chờ trả giấy tờ...dài cổ luôn, hehehe.
em cám ơn bác ạ! em mới đăng bài lần đầu, được bác trả lời chi tiết em vui lắm! nghe lời bác, thứ 7 này em sẽ đi sớm, hy vọng mọi việc ok, em hơi hồi hộp ạ!

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
em cám ơn bác ạ! em mới đăng bài lần đầu, được bác trả lời chi tiết em vui lắm! nghe lời bác, thứ 7 này em sẽ đi sớm, hy vọng mọi việc ok, em hơi hồi hộp ạ!
Nên đi tầm chiều 2-3h (các ngày trong tuần) - 4h chiều xong....

• Like
Reactions: HFF
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Bác phá giá quá ... em nghĩ ko ai bắt bẻ bác vụ cồ đâu
ý bác là quên 2xị là phá giá...em chỉ nên để quên 1xị phải ko ạ? thôi thì em cố bình tĩnh nghe lời bác để ko ảnh hưởng anh em khác ạ!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: copycon
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
ý bác là quên 2xị là phá giá...em chỉ nên để quên 1xị phải ko ạ? thôi thì em cố bình tĩnh nghe lời bác để ko ảnh hưởng anh em khác ạ!
Chắc được bác xe nhà em toàn đời 2012-2016 nên 1 xị cho vui (thằng em chạy cx-5 còn ko để xị nào); xưa đi cái fiat siena 2001 MT thì em để 2 xị vì cái xe tàn quá

Hạng C
16/2/11
993
700
93
Xe em đăng kiểm thì tháng 2/2018 nhưng phí bảo trì đường bộ thì hết từ tháng 8 rồi ...giờ chờ đăng kiểm đóng luôn hay đi mua trước vậy các bác
Chờ đăng kiểm rồi đóng luôn. Xe em mới đăng kiểm, phí đường bộ thiếu một năm rưỡi luôn chả có vấn đề gì.

• Like
Reactions: Langtugia1988
Hạng C
16/2/11
993
700
93
Xe tải, xe độ chế sao ko biết chứ xe cá nhân không nên bỏ tiền trong xe nhé, mất tiền mà ko giúp ích gì.

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
sáng nay 30/9 em đã đưa xe đi đăng kiểm, hoàn thành tốt đẹp chuyến đăng kiểm lần đầu rồi ạ! Em xin chân thành cảm ơn bác oldgoat và bác copycon đã chia xẻ kinh nghiệm rất quý báu ạ!
bây giờ em xin kể lại như dưới đây, hơi dài dòng tý, bác nào thấy chán thì bỏ qua, biết đâu có ích cho bác nào mới làm ạ...
1/ 6:45 em có mặt ở trung tâm đăng kiểm 5006V Huỳnh Tấn Phát Q7, lúc này đã có khoảng 3,4 chục xe xếp thành 3 hàng. bảo vệ hướng dẫn em xếp vào 1 hàng ạ.
2/ Em nộp cà vẹt, đăng kiểm, bảo hiểm dâu sự 3 thứ vào chỗ nộp hồ sơ, lúc này còn chưa tới giờ làm việc nên em đi ra đường Huỳnh Tấn Phát có mấy quán phở, em ăn ở quán phở Thông gần đó cũng ngon lắm ạ, xong rồi mua ly cà phê uống nữa. tới khoảng 7:20 em quay lại chỗ nộp hồ sơ ngồi chờ thêm vài phút thì đến lượt mình, em nộp 340K rồi lấy tờ biên nhận hồ sơ.
3/ Cầm tờ biên nhận hồ sơ em đi ra xe di chuyển xe theo hàng rồi từ từ tiến vào khu vực đăng kiểm, em ước tính mỗi xe chắc mất khoảng 5,7 phút, 1 lúc sau thì em cũng tới khu vực đăng kiểm ạ. Sau khi để quên 1xị ở cần số và giao xe cho mấy anh đăng kiểm viên em cứ tưởng mình phải đi theo xe nên cứ đứng lớ ngớ ở đó rồi bị nhắc nhở đi ra khu vực cửa nhận xe mà chờ. (ko biết có phải mấy ảnh sợ em chụp hình cái quy trình làm việc của mấy ảnh không nữa vì lúc đó tay em lăm lăm điện thoại, mặt mũi hình sự lắm, mỗi lần trao đổi gì em nói lớn như quát vì ở đó hơi ồn hihi..)
4/ Ở khu vực chờ lấy xe, em nói chuyện với 2 anh tài xế khác, 1 ảnh hỏi em để quên bi nhiêu, em nói 1 xị thì ảnh nói ảnh để 2 xị, ảnh kia cũng nói để 2 xị, lúc này lòng em nóng như lửa đốt, em nghĩ rằng phải chăng các bô lão otosaigon đã hại em rồi chăng? sao lại khuyên em quên 1 xị?....rồi cuối cùng xe em cũng ra tới nơi, ảnh kiểm định viên nói đưa tờ giấy biên nhận, mặc dù lo lắng nhưng em vẫn tay lăm lăm điện thoại, miệng quát lớn hỏi lại có gì ko? ảnh không trả lời ký rẹt vào giấy biên nhận rồi nói em chạy xe ra đi...em chạy xe ra mà lòng vui phơi phới, niềm tin đối với các bô lão của otosaigon lại ùa đến với mình...
5/ em đánh xe ra, đậu theo hướng dẫn của mấy anh bảo vệ. sau đó kiểm tra lại giấy biên nhận, sau chữ ký của anh kiểm định viên anh ý ghi thêm "12t" hỏi ra mới biết đó là "12 tháng" thì ra xe em đăng kiểm lần này được 12 tháng. Nói thêm tý, xe em đăng ký lần đầu tháng 11/2005, bi giờ là tháng 9/2017, tính năm thì đủ 12 năm rồi (2017-2005=12) nhưng hình như mấy ảnh tính tháng nên cho rằng chưa đủ 12 năm và chu kỳ đăng kiểm tính 1 năm thay vì 6 tháng. cái này là niều vui bất ngờ đối với em ạ!
6/ Em đem giấy biên nhận đã có chữ ký của kiểm định viên vào nộp ở quầy thu phí bảo trì đường bộ. Phí bảo trì đường bộ của em đã nộp đến ngày 6/10/2017 cho nên họ tính từ ngày này cho đến ngày kiểm định lần kế 30/9/2018, tính ra gần 1 năm em nộp 1536K rồi em lại nhận 1 tờ biên nhận khác.
7/ Em cầm tờ biên nhận sau khi nộp phí bảo trì đường bộ rồi ngồi chờ ở chỗ trả hồ sơ, khúc này hơi lâu, em chờ phải đến gần 1h rồi cũng đến lượt rồi họ trả cà vẹt, giấy đăng kiểm mới và bảo hiểm, biên lai (4 thứ). họ nói em ra xe ngồi chờ dán tem.
8/ Em ra xe ngồi chờ khoảng 7 phút sau thì có 1 anh tới kêu dán tem, ảnh bóc rồi dán mất khoảng 2 chục giây. Dán xong, ảnh nhìn bàn tay em, ko thấy 20k nên ảnh hậm hực đi, đóng cửa xe em hơi mạnh ạ.
9/ Em đánh ra ra khỏi trung tâm đăng kiểm và nhìn đồng hồ, lúc này là 9:15. Em tính ra mất 2.5h. Khi ra khỏi trung tâm tới đường Huỳnh Tấn Phát, em chợt nhớ tới 1xị bỏ quên, em muốn biết giờ nó ra sao rồi, em bật cái nắp chỗ cần số lên coi, thì nó đã biến mất ạ.
Hết
Em xin chúc các bác lần đầu đăng kiểm cũng thuận lợi như em ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
27/3/15
69
62
18
48
Ho Chi Minh City, Vietnam
Sáng nay 3/10 cũng mới xong.
Qua quận 12 nhờ bác Vui kiểm tra lại xe, hoá ra gần đó có 1 trạm (50-05V, quốc lộ 1A)
Đến nơi là 10.30, sợ không kịp, hoá ra xông xênh thời gian. Nộp hồ sơ xong vào chuyền luôn, không phải chờ. Trạm có 4 chuyền nhưng chỉ làm 2 chuyền, lúc em làm chỉ 4 xe. Lúc em ra chuyền thêm 3 xe tải nữa vào. Làm nhanh cực kỳ. 11.45 là dán tem xong. Tổng thiệt hại không chính thức là 120 nghìn
Nếu không ngại xa thì em thấy nên ra mấy trạm ngoại thành, và làm đầu tuần. Trạm này em thấy chủ yếu công ty, hãng taxi vào làm nên thấy họ làm nhanh và gọn, em là xe cá nhân duy nhất lúc đó, kể cả ngoài bãi chờ. Em thấy dọc quốc lộ 1A từ q12 đến KCX Linh Trung có tới 4 trạm, tha hồ làm.

• Like
Reactions: Vãi mod