Hạng D
26/12/12
1.245
11.338
113
rồi thằng cho thuê nó cũng claim bảo hiểm lại à, ăn 2 đầu.

Kinh nghiệm là lái mới không có tiền thì mua xe cỏ chạy, sẽ đỡ tốn tiền hơn thuê xe rất rất nhiều.

Hạng B1
6/2/20
58
48
18
35
bữa cũng lấy bằng 1 tháng hơn.
có việc mượn con xe
de tới de lui để đổ xăng hơi nhọc
tới bãi thì cũng phải loay hoay 1 lúc
trên đường thì liên tục coi biển báo, chú ý tốc độ.
chuyến đi êm xuôi hết là 1 điều may mắn và hài lòng với mình
cơ mà bước vô nhà thì nó chóng mặt nhức đầu sml luôn do tập trung dữ quá :))))))

Hạng B2
6/4/07
208
189
43
Lái mới bị vậy là thường bác thớt ơi. Trước mình cũng vậy, mấy lần luôn ấy chứ ko phải 1 nữa. Mỗi lần như thế lại tốn cả triệu (miễn thường cho BH), lại xót vì đó là xe của mình nữa.
Bác coi như rút kinh nghiệm đi, ko sao đâu.

Hạng B2
10/11/16
140
68
28
30
Xe cộ mà cụ, làm sao tránh khỏi! Đừng bận tâm qá ảnh hưởng tâm lý sau này!

Tập Lái
21/5/20
41
17
8
38
Chia sẻ với bác, mình cũng bị vậy khi mới lái. Coi như trả tiền kinh nghiệm thôi, lần sau sẽ nhớ cẩn thận hơn, buồn chút thôi ^^

Hạng B2
18/12/18
112
132
48
Tôi thì lần đầu tiên mướn Kia morning đi Vũng Tàu, mọi chuyện suông sẽ hết cho đến khi về cách chổ trả xe có 50 m, quẹo thế nào lại quẹt vô cây cột điện trầy chút xíu, đền hết 200k. Nghĩ lại thấy thật may mắn.

• Like
Reactions: biển hiệu
Hạng C
4/12/14
842
8.103
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
2tr là quá rẻ cho kinh nghiệm đầu đời rồi bạn. Mình kể bạn nge chuyến lái đầu đời của mình nha:
  • Năm 2005, mình đang làm sale cho 1 cty nhập khẩu và phân phối. Sáng T6 sếp họp sale team nói phải mở thị trường ra miền Trung (tới Huế). Lúc đó cty chưa có bán tải. Lên kế hoạch xong sếp phán sẽ mua bán tải cho a e đi thị trường.
  • Sáng hôm sau (T7), sếp lên trễ hơn mọi khi. Tầm 10h30 có chiếc bán tải mới cáo còn full nylon đậu trước cty. Sếp bước xuống mà cả cty giật mình vì quá nhanh quá nguy hiểm, chả ai ngĩ ổng rốp rẻng vậy. Ngay sau đó sếp call dịch vụ vào gắn cam lùi (thời đó xe chưa có option này đi kèm).
  • 16h chìu, sếp gọi team vào họp (nói team cho sang chứ có 3 thằng à). Sếp giao chìa khóa nói a e tự ôm xe đi thị trường (kế hoạch đi 20 ngày). Do nhà mình tiện đường nhất nên sếp giao chìa cho mình kêu chạy về nhà ngủ rồi sáng mai 4h đón 2 a e kia rồi xuất phát. Lúc này mình mới lấy = đc tầm 1 tháng, kinh nghiệm lái ko có. Nhưng đang máu + sướng ké xe mới nên ok luôn.
  • Do lúc học + thi = sedan. Giờ lại ôm bán tải (dài bỏ mợ) nên ngay chuyến đầu tiên từ cty chạy về nhà. Lúc vào xe thì canh lái ko chuẩn ủi mịa nó cái cản trước vào ổng nhà. Ko bễ vỡ nhựa nhưng trầy như chó lát. Lúc xuống xem tình hình lạnh mịa nó sống lưng (lúc này xe vẫn còn full nylon chưa lột). Nghĩ trong đầu là thôi xong. Nhưng ko có time khắc phục nên kệ cho qua từ từ tính.
  • Hôm sau đi ctac như bthg. Ngay chìu CN là sếp đã gọi hỏi a e đi tới đâu, xe cộ ngon ko, có trục trặc gì ko, v.v.... Vẫn nói sếp mọi thứ ok hoàn hảo (giấu chuyện xe bị quẹt sợ ổng la).
  • Ra tới Đà Nẵng, hẹn khách nhưng bị khách bùng. Thế là hên quá dư đc 1/2 ngày. Tranh thủ phi ngay tới hãng, hỏi họ dặm vá sơn lại hết nhiu. Họ báo giá (nhớ đâu khá mắc) nhưng làm 2-3 ngày. Chết toi ko chờ đc. Kêu họ có cách nào nhanh nhất có thể ko? Họ báo giá cao hơn (gần gấp 2) làm liền + sơn hấp gì đó. Ok cắn răng chịu cho làm. Và công nhận họ làm đẹp thiệt, nhìn ko ra dấu vết gì luôn. Lại leng keng như mới trong hãng ra. Tốn hết 2/3 tháng lương (thời đó). Buồn ko có gì có thể tả nỗi.
  • Chuyến đi cơ bản thành công. Sau 20 ngày về, trả xe sếp sếp chả buồn check xe. Leo lên lái thử thì ngay khúc cua trước cty sếp phệt mịa cái đầu xe vào tường nhà đối diện đúng vị trí e phệt và mới sơn lại (sếp nào giờ chạy Civic nên cũng ko quen xe dài). Sếp leo xuống dòm vết trầy xong cười hô hố nói xe dài quá canh ko đc, để trầy nhìu nhìu làm BH 1 lần luôn. Trời ơi ta nói nó đau...... haha.
  • Sau hôm đó là xe giao luôn cho sale team và chẳng mấy chóc nó trầy tè le cả con xe mà ko hề có ai ý kiến ý cò gì. Lâu lâu thì lại BH full xe 1 lần.
  • Tự dưng sau cái ngày đó cứ thấy xe là mình giống như bị bịnh liệu á. Lại đi ra trước xe, dòm cái chổ mình sơn, rồi ngậm ngùi tiếc 2/3 tháng lương. Hic hic. 2 thằng ôn kia cứ thấy mình ra ngó ngó cái xe là nó ngồi cừi khúc kích. Pà mịa ta nói nó đau :(

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
28/8/19
6.670
11.355
113
Palm Beach, Florida, US
Tài mới tất nhiên thiếu Kn ko sao cả, chinh chiến nhiều tự có feeling cho riêng mình. Chỉ có 1 lời khuyên nhỏ xiu xíu, với các tài mới nên lái nhuyễn với các xe...chả có Cam kiết, Sensor sen siết... hổ trợ gì cả sẽ tốt hơn, tất cả dựa vào Cảm biến chạy bằng Cơm hết. Lái good rồi thì Bạn chấp tất cả, lúc đó lái con xe có full options thì chỉ tốt hơn mà thôi.

Tập Lái
19/1/20
24
22
3
28
Chân thành cảm ơn các bác đã động viên và chia sẽ nhưng kinh nghiệm quí báu :D.
Sau gần 2 tháng gặp rủi ro không may đó, tuần trước em lại mạnh dạn thuê xe tự lái lần thứ 2, lần này là từ Bến Tre - Vũng Tàu trong 2 ngày. Tổng chặn đường lần này hơn 300km. Qua 1 lần bị mất tiền ngu lần này em cũng đã có tí gọi là kinh nghiệm, em thận trọng hơn hẳn từ khâu nhận xe cũng như quá trình lái trong chuyến đi. Cái kết là 1 chuyến đi êm đẹp không thiệt hại gì như lần đầu.
Vẫn thấy mình còn những điểm yếu về những kĩ năng như quay đầu xe trong đường hẹp thì em thao tác rất cồng kềnh và lóng ngóng:D:D làm cản trở giao thông khá nhiều. Căn góc đầu xe bên ghế phụ ở những đường hẹp vẫn còn rụt rè, những lúc đó em toàn giảm tốc để đi từ từ qua. Còn lại những kĩ năng khác thì em thấy mình khá là ok rồi. Với thêm 1 điều là lần đầu tiên em mới biết cái cảm giác mỏi chân đến mức đừ người ra vì đi MT, vì phải đạp côn và thắng liên tục khi đi về vào buổi chiều cuối tuần ở QL51, đường kẹt đến mức phải lết dài dài ở cao tốc và QL, chắc lần sau sẽ chạy AT đi thử cho đỡ mệt =))). Nói chung về tới nhà an toàn không trầy xước gì là em đã hạnh phúc lắm rồi
Chúc các bác tài thật nhiều sức khỏe và an toàn trên mọi nẻo đường

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: triet gpvn