Hạng C
10/9/08
770
399
63
5 và 6. Lắp đèn soi sáng trong xe:

Các bác có thấy khi đi buổi tối, trong xe tối om không, chỉ có mỗi đèn trên đồng hồ taplô là sáng. Nhiều lúc trẻ con, người lớn ngồi nói chuyện trong bóng tối, và cái quan trọng là lái xe không nắm nhanh được tình hình trong xe khi nhìn qua gương. Một số vị trí trong xe khá tối như ở khu vực chân cần số, trong hộp đồ bên phụ,…khiến mình để cái gì ở đó là không nhanh chóng xác định được.

Do đó, em đã tính lắp một số đèn trong xe. Yêu cầu là đèn sáng nhưng không được ảnh hưởng đến sự quan sát đằng trước của lái xe cũng như khi nhìn qua kính hậu của xe.

Công cụ em sử dụng chủ yếu là hệ thống các đèn led dây như hôm trước em đã đề cập.

Sau đây là 1 số đèn em đã lắp, tuy chưa được đẹp đẽ nhưng trước mắt là tạm soi sáng trong xe.

Đầu tiên là khu vực chân cần số. Ở đây em hay để một số thứ linh tinh như ổ cắm điện 220V (lấy từ cục chuyển nguồn), bộ chia tẩu thuốc, hộp tạo hơi ẩm, chai nước,…Do đó, buổi tối em rất cần soi sáng chỗ này mà ko làm chói mắt mình.

Vị trí em dán đèn là ở dưới hộc đài, và nối với công tắc đèn lantec.

Ở hình trên còn cho thấy em đã dùng bóng đèn dây tóc để làm đèn soi chân 2 ghế trước. Thực tế nếu dùng đèn màu xanh lam thì đẹp hơn.

Đây là đèn em lắp ở hốc để chân bên phụ.

Ở hình trên, các bác thấy sợi đèn đỏ, đó là em dùng 1 sợi đèn led (+ 1 còi chip) và đấu vào công tắc đèn phanh tay. Khi kéo phanh tay thì đèn này sáng và còi kêu chip chip, do đó mình hạn chế được việc quên hạ phanh tay khi chạy xe.

Lúc nhìn thấp xuống vào buổi tối thì thấy thế này.

Đồi với hộp cốp bên phụ, em dùng sợi led màu trắng và nó cũng được đấu vào đèn lantec. Khi mở ra thì trong cốp sáng choang.

Đối với hàng ghế sau, em dùng các sợi led trắng và xanh để dán vào 2 bên vách cửa xe, ngang vị trí chân người ngồi. Một đèn led xanh được dán thêm vào mặt sau hộc để tay ở giữa xe để soi hàng ghế hai. Tất cá hệ đèn này đều được nối công công tắc đèn lantec.

Nhìn ban ngày thì thế này

Buổi tối thì thế này

Hàng ghế 3 em cũng lắp ở 2 vách cửa.

Trên đây là các đèn em đã lắp thêm trong xe. Hiệu quả mang lại tương đối đúng với những gì mình mong muốn. Đèn này tương đối bền. Em đã sử dụng gần 1 năm nhưng vẫn tốt, chắc do ít đi buổi tối. Bác nào tùy biến thêm nhiều loại đèn nữa thì xe sẽ rất đẹp đấy ạ.

Em xin hết phần 5 và 6.

Last edited by a moderator:
PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
296
83
The Earth
giống đĩa bay quá, bác cẩn thận kẻo máy tay săn ảnh UFO tìm đến bác đấy

Hạng D
5/6/08
1.673
5.623
113
Đồng Nai
pdkhoajp nói:
Bác quá lợi dụng led rồi, nhìn rất rối mắt đến mức không cần thiết, điển hình là tấm ảnh này, cái dây màu đỏ theo em không cần thiết đâu bác. Có chăng trong cabin chỉ cần foot led cho bên tài và phụ phía trước và cốp để đồ bên phụ thôi. Cái này em thấy không đẹp. Góp ý với bác.

Hạng B2
30/7/09
383
0
16
Các loại đèn này bác chủ thớt đấu như thế nào. phải có công tắc riêng, và rơle chứ ???

Hạng B2
19/8/09
418
12
18
Hè hè! Xe của Bác giống vũ trường: lập lòe xanh đỏ tím vàng quá

Hạng C
10/9/08
770
399
63
To bác Dlt:

Cái đèn led đỏ đó là đèn báo phanh tay đang kéo bác ạ. Ko hiểu sao em rất hay quên hạ phanh tay, nên nó sáng như vậy để mình hạ xuống là nó tắt ạ.

To bác Asuong:

Vì đèn công suất rất nhỏ nên em đấu thẳng vào dây zin của xe, qua công tắc đèn lantaec, và không qua rơle. Đèn thì em mua ở phố Huế, Hà Nội bác à.

To bác Gaudong:

Thực ra em lắp như thế là có mục đích rõ ràng, và hiệu quả đã được thực tế chứng minh là cực kỳ hữu ích. Mọi người đi trên xe đều cảm thấy rất hài lòng, vì nó đã đáp ứng được những nhu cầu tối thiểu là sáng sủa, không chói mắt, nhìn cũng lạ lạ và ánh sáng dễ chịu,...

Nếu bác có điều kiện ra nước ngoài thì họ còn lắp thêm nhiều đèn nữa mà cũng rất hợp lý, và đều phục vụ cho mục đích nào đó. Ví dụ lúc nào thì bật, bật bằng phương pháp nào, lúc nào thì tắt,...Tất cả đều được người lái kiểm soát được.

Tập Lái
9/9/08
25
16
3
không biết khách đi xe bác như thế nào, xe em đi ban đêm chỉ có cái đèn dvd sáng mà khách càm ràm chói mắt ngủ hông được

Hạng C
10/9/08
770
399
63
To bác Ales:

Thực tế thì em chưa bao giờ phải chạy đêm, cùng lắm là 10h tối. Nếu trường hợp bất đắc dĩ thì em chuyển hệ thống đèn sang 1 công tắc là xong thôi ạ.

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
thích cái đèn rọi sàn ở phía trước và đèn soi ngăn chứa đồ, nhìn rất sang trọng và tiện lợi. Mấy cái còn lại rất đẹp nhưng chói mắt quá. Phải công nhận bác liều thiệt, chơi cái ổ điện ngay vị trí cần số, tay ướt hay vô tình chạm phải dù cường độ dòng điện không lớn nhưng có thể làm bác giật mình. Nguy hiểm, vì lý do an toàn, bác nên xem lại!