Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Mình thấy xem truyền hình trên Wide LCD thì hình lùn đũn. Mà sao vào web bằng laptop có màn hình rộng, thì hình lại
cao nhồng"? Hơi nghịch lý. Cái dấu (<) trong vòng tròn của Firefox cũng thành hình "trái nho", nên "con béo nó thành...con gầy".
Có chỉnh chọt gì được không, các bác chỉ giúp.
( Hiện tượng đang thấy trên Laptop Dell Inspiron E1505).

Hạng B2
20/6/07
286
1.544
93
LCD Wide thì không chỉnh độ phân giải được bác ạ.
Bác xem thấy hình bị lùn là do nguồn phát của TV là tỉ lệ 4:3, phát trên TV LCD wide của bác có tỉ lệ 16:10 thì nó bị kéo dãn ra 2 bên, do đó bị lùn hình đi

Còn màn mình laptop wide (hay LCD Vi tính Wide) thì chỉnh được độ phân giải, do đó bác muốn nó lùn mập hay cao ốm gì cũng được ráo trọi.
Nếu set độ phân giải màn hình đúng với tỉ lệ quy định gốc (Native) của LCD thì hình bác thấy là hình đúng tỉ lệ.

Hạng B2
26/6/08
202
79
28
Cái vụ hình trên TV LCD lùn thì bác Thiết chắc phải rõ hơn tụi em nhiều chứ nhỉ. Còn LCD laptop đúng là phải set lại độ phân giải.
Em có cái LCD LG dành cho desktop của thằng em cho. Hình cũng bị kéo dãn ra như vậy , chỉnh hoài độ phân giải hoài không được. Xem kỹ lại thì thấy nó xài điện 60Hz, không biết có phải đó là nguyên nhân không nữa. Bác nào biết tư vấn giùm em luôn nhé

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Thanks bác cua.
Mình chỉnh được rồi. Đây là cái laptop của " thằng" rể, chạy W7, mình phải mò mất một lúc ( theo gợi ý của bác).

Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
[duplicated]

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
Chọn tỉ lệ số dòng ngang và dòng đứng trong mục độ phân giải (screen resolution) sao cho tương xứng với tỉ lệ kích thước của màn hình là ok.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
adng nói:
Chọn tỉ lệ số dòng ngang và dòng đứng trong mục độ phân giải (screen resolution) sao cho tương xứng với tỉ lệ kích thước của màn hình là ok.

Đúng rồi , nhưng độ phân giải càng "nhớn" thì chữ càng "bé". Nên chọn sao nhìn cho "sướng mắt" là được.

Hạng B2
4/6/09
171
0
16
39
Mãi mãi một tình yêu.!!!
gaphit nói:
Cái vụ hình trên TV LCD lùn thì bác Thiết chắc phải rõ hơn tụi em nhiều chứ nhỉ. Còn LCD laptop đúng là phải set lại độ phân giải.
Em có cái LCD LG dành cho desktop của thằng em cho. Hình cũng bị kéo dãn ra như vậy , chỉnh hoài độ phân giải hoài không được. Xem kỹ lại thì thấy nó xài điện 60Hz, không biết có phải đó là nguyên nhân không nữa. Bác nào biết tư vấn giùm em luôn nhé

Bác đã cài Driver chưa? nếu chưa thì bác cài rồi chỉnh xem có được không. Em tường bị như bác là vì em chưa cài Driver, khi cài xong thì thấy ok hơn rất nhiều.

Ý của em là vậy có gì sai mấy bác bỏ qua cho em nhé.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
gaphit nói:

Điện 60Hz không ảnh hưởng gì, bởi cuối cùng thì cũng phải chạy bằng DC.
Theo mình nghĩ, có thể cái LCD của bác, đời cũ , chỉ cho độ phân giải đến 1280 x ...Hoặc giả,cần có driver cho LCD đó cài trên PC mới chỉnh được ?. Nếu mặc định, có thể chỉ là 800x640 (VGA).

Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
Mr.Thiet nói:
adng nói:

Đúng rồi , nhưng độ phân giải càng "nhớn" thì chữ càng "bé". Nên chọn sao nhìn cho "sướng mắt" là được.

Hic, em lại thích càng nhỏ càng thích, vì nó hiện ra được nhiều thứ. Vả lại thường nó chỉ hỗ trợ nét nhất ở một chế độ phân giải nào đấy thôi, và thường là độ phân giải cao nhất sẽ nét nhất. Còn lại cứ mờ tịt ạ.
Vấn đề nữa là nhìn chung laptop hiện hình chán lắm, em thích desktop hơn.