Hạng B2
31/12/04
250
0
16
thu do than yeu
RE: Laptop nào bền, ổn định - 700USD?

về cân nặng của laptop, các bác thường dùng máy nặng khoảng bao nhiêu. bác nào biết phân tích dùm em sao máy em định mua như trên sao nặng thế. Tại pin ah?
các bác xem giúp pin của dòng máy này thế nào? dùng bao lâu?
6 cell nghĩa là gì?

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

về cân nặng của máy thì từ 2.2 - 2.8 kg là vừa .cái máy bác định mua không đến nỗi quá nặng đâu, chỉ có những máy mà màn hình 12.1" thì mới đặc biệt nhẹ thôi.
còn pin dùng bao lâu thì còn tuỳ thuộc vào công việc bác làm ! nếu để máy chạy không thì pin >3h
trong hộp pin thì có các cục pin nhỏ tuỳ theo vol của từng loại mà họ đấu nối tiếp số cục vối nhau rồi họ đấu song song thành hộp pin hoàn chỉnh . các cục pin nhỏ đó dân kỹ thuật gọi là cell . có loại 4, 6, 8 , 12 cell . nhưng pin 12 cell thường chỉ có máy Gateway sử dụng .
nói chung là baonhiêu cell không quan trọng lắm , chỉ có điều khi pin bị hư (chai) thay pin sẽ tốn nhiều tiền hơn là thôi.

Hạng B2
31/12/04
250
0
16
thu do than yeu

bác cuongvitinh giải thích nốt giúp em với:
Intel® Core Duo processor T2300 (2MB Cache/1.66GHz/667MHz FSB)
Intel 945 có điểm nào tốt ấy nhỉ.
Vì em thấy có nhiều dòng, cái này tốt cho việc này, cái khác tốt cho việc khác

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Core Duo hơn Intel 945 chứ, chip lõi kép mà bác. Bây giờ máy nào có core duo nói chung là hot cả, nhưng bọn Dell bán rẻ thật (so vơi IBM, Sony).

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

cái này là cấu hình (phần cứng của máy) nó chỉ thể hiện tốc sử lý của máy thôi chứ không phải là tốt hay không tốt . vài năm về trước nhưng người xử lý đồ hoạ chuyên nghiệp thì họ thường sử dụng máy và monitor hiệu "trái táo" phần mền (mác xì tốt) . còn bây giờ đã có rất nhiều cấu hình mạnh ví dụ như cấu hình bác đã nêu ở trên. nếu chỉ để sử dụng thông thường thì cấu hình như vậy là "tốt" lắm rồi.
còn về giá thì không rẻ lắm đâu ạ . bởi vì giá của hãng dell usa hiện nay chỉ có 699 usd thôi.

Hạng B1
3/1/06
67
0
6

em vote cho toshiba, chất lượng rất bền, được bình bầu là loại máy tính có tỷ lệ chức năng / kg hiệu quả nhất thê giới. Em dùng con portege r100 mỏng như tơ lâu rồi mà vẫn cực ổn định.

Hạng B1
8/7/05
77
1
0

Thấy các bác bàn nhau về laptop nhiều quá, tôi xin một đôi nhời thế này vậy:
Để quyết định mua Laptop phù hợp với túi tiền của mình, trong khoảng 1,000$, các bác nên để ý tới những vấn đề sau:

• [1.] Mục đích sử dụng:
    • có dùng đồ họa hay không? trường hợp nếu dùng đồ họa, nhất thiết các bác nên chọn loại màn hình lớn.
    • nếu ko dùng đồ họa, khuyến cáo các bác chọn loại màn hình nhỏ, rộng (wide screen) từ 12.1” đến 14”. Không nên dùng quá 14” vì càng màn hình lớn càng nặng, điều này ko thuận tiện với các bác hay phải mang vác, chạy quanh nhiều. Ví như con máy 12.1”, chỉ khoảng 1.6-1.7kg, con 14” chỉ khoảng 2.2kg.
    [2.] Về Hãng sản xuất và Nước sản xuất (hoặc lắp ráp - assembled):
    • Hiện nay, trên thị trường Việt nam có hai dạng để các bác lựa chọn: Hàng xách tay và hàng Chính hãng. Hàng chính hãng trong nước thường đắt hơn, đầy đủ bảo hành.
    • Có các loại sau: Apple, Sony, IBM, Dell, Toshiba, HP-Compaq, Acer, Gateway, Fujitsu, và Laptop Việt nam;
    • Để mua được loại sản xuất (hay lắp ráp) tại Japan, US: các bác chỉ có mỗi lựa chọn là SONY. Tuy nhiên, trong dòng SONY cũng có rất nhiều hàng từ China, các bác phải xem kỹ Partnumber, seri, model dòng J hay S, hay F... mới phân biệt được;
    • Dell: có dòng được sản xuất tại Malaysia, tuy nhiên, thời gian gần đây, hầu hết có nguồn gốc từ China. Các hãng còn lại, đều từ China hết. Rất ít dòng mang về từ Korea, Indo...
    [3.] Về từng dòng máy:
    • Mỗi dòng máy, đều được sản xuất theo những mục đích khác nhau, hầu hết các dòng xách tay mang về VN bây giờ đều là dòng BTO (build to order).
    • Các bác nên lựa chọn kỹ, nếu dùng thường xuyên với mạng LAN, cơ quan, kết nới tới Internet, chia sẻ tài nguyên, tham gia vào các DNS... thì nên lựa chọn dòng sản phẩm Pro, có cài sẵn Windows XP Pro. Ví dụ: với Dell Insprion thì được cài Windows Home, Dell Latitue/Windows Pro, còn tất cả những cấu hình khác với cùng Model là như nhau... Giữa Windows Pro và Home chênh nhau 130-160$;
    [4.] Về tốc độ và Chipset:
    • Phổ biến hiện nay là: dòng Chip Intel Sonoma/Dothan/Centrino; hiện dòng Chíp Core Duo chưa thực sự phổ biến... khá đắt;
    • Chipset: cái này rất quan trọng: hầu hết những người bán Laptop đều giấu nội dung này, nội dung này sẽ quyết định sự đắt rẻ của Laptop. Thực tế, có 3 dòng Chipset áp dụng cho Laptop như sau:

• [**] Performance Chipsets: Đây là dòng Chíp hiệu năng, tốt hơn cả, đắt hơn cả, gồm:

• [***] Mobile Intel® 915PM Express Chipset
          [***] Intel® 855PM Chipset
        [**] Mainstream Chipsets: dòng phổ thông

• [***] Mobile Intel® 915GM Express Chipset
          [***] Mobile Intel® 915GMS Express Chipset
          [***] Intel® 855GM Chipset
          [***] Intel® 845MP Chipset
          [***] Intel® 845MZ Chipset
        [**] Value Chipsets: dòng phổ thông

• [***] Mobile Intel® 910GML Express Chipset
          [***] Intel® 855GME Chipset
          [***] Intel® 852GME Chipset
          [***] Intel® 852GMV Chipset
          [***] Intel® 852PM Chipset
          [***] Intel® 852GM Chipset
    • Cái mà các bác hay mua được trên thị trường thường thấy là dòng Mainstream và Value, ký hiệu GM, GM, GME, GMV, PM...
    [5.] Về Pin: Nói chung, công nghệ Pin bây giờ ko phải lo lắng gì nhiều, hầu hết là Lithium Ion... Nếu là loại màn hình gương, thì sẽ tiêu tốn nhiều năng lượng hơn chút ít... Nhưng các bác cũng có thể lựa chọn loại 8cells, để tăng thời gian lên tới 5h (loại thông thường là 4cells, 2.5 tiếng).
    [6.] Bảo hành: nếu các bác mua hàng xách tay, thường được bảo hành tại cửa hàng 1 năm; nếu mua chính hãng thì tùy model...
    [7.] Về cấu hình chi tiết:
    • CPU: tạm thời, trong giai đoạn này, chỉ cần quan tâm tới Sonoma/Dothan/ hay Centrino M (tôi ko đề cập tới dòng Celeron ở đây)
    • RAM: khuyến cáo 512
    • HDD: 80G
    • DVD/CDWR, ko nên mua liền DVDWR, nếu muốn, các bác mua riêng DVDWR mà dùng
    • Màn hình: khuyến cáo chọn màn gương, nhỏ: từ 14” trở xuống;
    • Những cái khác: hầu hết đã integrated
    [8.] Tóm lại:
    • Khuyến cáo với tầm tiền như bác nên chọn một con hàng xách tay Dell Malaysia Insprion 700M Dothan 1.7/12.1”. Nếu bác cố tới 1,350$, nên chọn một con SONY.
    • Không nên chọn hàng xách tay từ China (hay là tôi dị ứng!?)
    • Khi mua hàng xách tay, xem thật kỹ, vì rất có thể chơi phải hàng Refurbish
    • Nếu yêu IBM, hay HP, hay Toshiba thì nên mua chính hãng, để có được bảo hành 24-36 tháng (tùy) và phải lựa chọn kỹ;
    • Về dòng máy xếp theo thứ tự nên lựa chọn: Sony/Apple/Dell/IBM/Toshiba/HP-Compaq/ Fujitsu/Gateway/Acer/Vietnam
      Tuy nhiên, mỗi dòng máy này có một ưu lợi thế khác nhau, hơn kém nhau điểm này, thua nhau điểm kia...
    [9.] Về kinh nghiệm: tôi đã xài qua 5 con laptop từ Toshiba, Compaq, IBM, Dell, Sony. Chung quy, Sony vẫn hay hơn cả.
    [10.] Về nhà cung cấp hàng xách tay: nhiều vô kể, nhưng tại Hà nội, nổi lên có một vài nhà cung cấp như: Nguyên Bội, Kalaptop, The220, Aqua...
Dài quá, các bác tham khảo, vài lời múa rìu qua mắt các Mod vậy!
Họ Nguyễn

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

@bác họ Nguyễn: bác cho em hỏi tí ti: bác có biết laptop Oliveti không bác? Đến giờ em vẫn thích con chuột bi của con này, dễ xài hơn so với loại cảm ứng bi giờ. Ngày xưa nhà em không có tiền mua PC 286 (thiệt lun) nên anh em em hay đi mượn xài ké cái laptop Oliveti 486 không àh

Hạng B1
8/7/05
77
1
0

Trích đoạn: vivu

@bác họ Nguyễn: bác cho em hỏi tí ti: bác có biết laptop Oliveti không bác? Đến giờ em vẫn thích con chuột bi của con này, dễ xài hơn so với loại cảm ứng bi giờ.

Con Oliveti thì tui chưa xài bao giờ, ở thị trường VN cũng ít lắm, ko phổ biến. Tuy nhiên, tui cũng đã từng xài loại chuột bi này, nhưng hiện nay, hầu hết các Laptop đời mới bây chừ, ko thấy phổ biến loại chuột bi nữa (?) có thể nó hơi bất tiện và cồng kềnh (?) thay vào đó, là cảm ứng, kể cả dạng cảm ứng bi - điển hình ở IBM, ở giữa bàn phím, có một chấm nhỏ xíu bằng đầu đũa ý...

Theo tôi, bác dùng một thời gian là sẽ quen hết thôi, ko vấn đề gì đâu... nhưng với tôi, tôi vẫn dùng 1 chuột rời đi kèm, tiện lợi...

Họ Nguyễn

Hạng C
12/1/04
601
3
0
46
www.xehoivietnam.com

Nếu dùng chuột rời thì không thể gọi là tiện lợi được. Nếu bác không phải là 1 nhà thiết kế thì bác nên tập sử dụng chuột nằm chung với laptop.