Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: Laptop nào bền, ổn định - 700USD?

@bác Nguyễn: định thử bác tí vì con laptop Oliveti chuột bi em xài từ cuối năm 94 lận
nên giờ em phải tập làm quen với cảm ứng thui (xài mấy con rùi vẫn chưa wen đựơc
). Nhưng bùn cái là em toàn đi mượn xài ké không thui:(

Hạng B1
8/7/05
77
1
0

Trích đoạn: dksasia

Nếu dùng chuột rời thì không thể gọi là tiện lợi được. Nếu bác không phải là 1 nhà thiết kế thì bác nên tập sử dụng chuột nằm chung với laptop.

:D tôi nói tiện lợi ở đây phải hiểu nhiều nghĩa, ko phải lúc nào vác con laptop, ko nguồn, ko chuột cũng là Pro được...

Bác ko thể ra một quyết định Mua hay Bán Chứng khoán khi ko thể vẽ nổi một đường CandleStick trong 1 phút, hay lấy dữ liệu trong vài thao tác... hay bác ngồi vẽ một DFD cho một Software mất vài tiếng, hay ko thể thiết kế nổi một mô hình móng bằng Autocad với những chi tiết li ti...

Dùng chuột kèm Laptop chỉ khi gõ văn bản và thao tác thông thường thôi, còn khi cần những thao tác nhanh và chuẩn xác và tỉ mỉ, chuột cảm ứng rất ko tiện lợi bằng!

Họ Nguyễn

Hạng D
9/1/06
2.596
11.522
113
HCM

@Motnui : theo nhu cầu & khả năng tài chính của bác. Em nghĩ bác có thể dùng 1 trong 2 lọai sau là phù hợp & tốt nhất.

1. IBM T30 : $ 650 ( CPU PIV )
2. Toshiba Tecra hay Protege : $ 650-700 ( CPU PIV ).

Nếu bác chơi Game Racing thì nên chọn Toshiba vì đây là laptop có card màn hình rời nên có bộ nhớ và tốc độ xử lý hình ảnh tốt nhất.

Còn nếu có thể thêm chút tiền , khỏang $ 800 thì bác có thể hòan tòan yên tâm sở hữu 1 em Centrino ( CPU 1.4 Ghz, 512 MB Ram, 40 GB, DVD/CDRW, Wifi ) .

Riêng Acer, Dell em nghĩ nên sếp vào lựa chọn cuối cùng.

Chúc bác vui vẻ.

Hạng B1
25/4/06
85
1
0
Xì gòn

Trích đoạn: Motnui

Em dành dụm được khoảng 700 USD (+/- 50) muốn mua cái laptop đầu tiên nhưng hoàn toàn mù tịt. Đọc trên mạng thì thấy nhiều người đánh giá cao Dell và IBM dùng bền.

Mục đích xài của em chỉ là office thông thường, không đồ họa, không chơi game online, nhưng có thể chơi game thông thường (em khoái đua xe ;)). Em rất chú trọng đến độ bền và tính ổn định.

Các bác xem tư vấn giùm em nên mua hàng mới hay hàng secondhand. Nếu là hàng secondhand thì mua thế nào và ở đâu cho bảo đảm? Em ở SG.

Cảm ơn các bác lắm.
Mình xài con Dell Inspiron 510m centrino second hand nhưng còn rất cứng mua cách đây khỏang nữa năm giá 820usd xài rất vừa ý,cấu hình cpu 1.7 Ghz,HDD 40 GB,DVD combo,ram 256 Mb,screen 15.1",wireless, cấu hình này có máy gần tương đương bán tại Phong vũ thời điểm đó là gần 1500usd,máy mình tình trạng còn mới đến hơn 90%,lúc đó thấy vừa ý nên múc luôn.Với cấu hình này bác có thể dùng đồ họa vô tư với đkiện kg dùng file của dân đồ họa pro thật sự(vì thường rầt lớn cở vài trăm Mb là bình thường,lúc đó nó mới bắt đầu ... rùa),chơi game vô tư.Máy mình là hàng mua từ Mã lai về,khổ chủ là nữ chỉ dùng để gõ World,Excel và Chat là chấm hết :D:D:D:D (nhờ vậy mới còn mới).
Nếu bác chơi game thì cũng cần âm thanh hay,các hiệu có âm thanh hay thường là Dell,Toshiba,Sony Vaio thử bằng cách mở file nhạc với volume lớn hết cở mà kg bị rè loa là ok.Bậy giờ với 700 usd theo mình nghĩ bác có thể sắm con này họăc hiệu khác cấu hình tương đương rùi :D:D(càng ngày càng rẻ muh).Nếu có ai wen ở Mỹ bác có thể lên mạng search các trang laptop chọn máy trước rồi nhờ họ xem có đúng tình trạng như đã đăng kg và deal giá,nhờ mua đem về vn gửi tiền sau thì giá chỉ chừng 350-400usd cho con second hand kiểu này(đúng thui vì nếu kinh doanh về đây thuế má xong giá chào bán thường gấp đôi :(:(:().Nếu kg thì search các trang ở vnam rồi nhờ người wen rành laptop xem giúp.Chúc bác mau có máy,laptop dù cấu hình thấp hơn desktop cả Ghi nhưng vẫn online nhanh hơn do fụ kiện đồng bộ,lẹ tay đi bác :D:D:D:D

Hạng C
12/1/04
601
3
0
46
www.xehoivietnam.com

Với em thì Dell: Sự lựa chọn đầu tiên.
Acer: Không bao giờ chọn.

Với khách hàng thì mua gì cũng bán. :D:D

Trích đoạn: euro car

Riêng Acer, Dell em nghĩ nên sếp vào lựa chọn cuối cùng.

Chúc bác vui vẻ.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Trích đoạn: dksasia

Với em thì Dell: Sự lựa chọn đầu tiên.
Acer: Không bao giờ chọn.

Với khách hàng thì mua gì cũng bán. :D:D

Lời nói dối chân thật :D:D:D!

Hạng D
23/10/04
2.240
1.876
113

Các hãng của Nhật chia phân khúc như sau (không chính xác 100%):
Toshiba, Fu dùng cho công việc văn phòng, giá cả mềm, không nhiều chức năng linh tinh, kiểu dáng hơi thô nhưng bền.
Sony thiên về giải trí, kiểu dáng trang nhã, mỏng đẹp và nhiều chức năng linh tinh, tuy nhiên hay bị lỗi vặt.
NEC là chuẩn mực máy tính của Nhật, nó hội tụ kỹ thuật tiên tiến của Nhật.
Các hãng khác như Pana, Sanyo, Sharp cũng có sản xuất laptop nhưng chỉ để góp mặt đặt tên thôi, không phải chủ đạo của họ.
Dell thì không bao giờ tự sản xuất máy tính, tất cả là gia công, đa số tại Taiwan, nên nếu mua máy Dell thì cũng nên nghĩ đến Taiwan là vừa.
IBM thì nồi đồng cối đá, nhưng bàn phím hay bị thiếu phím Windows..., nhưng bây giờ nó là China rồi.
HP, Compaq thì chất lượng ổn, nhưng hình như công nghệ chế tạo màn hình LCD không bằng Nhật.

Hạng B1
8/7/05
77
1
0

Trích đoạn: lienthanhquyet

Các hãng của Nhật chia phân khúc như sau (không chính xác 100%):
Toshiba, Fu dùng cho công việc văn phòng, giá cả mềm, không nhiều chức năng linh tinh, kiểu dáng hơi thô nhưng bền.
Sony thiên về giải trí, kiểu dáng trang nhã, mỏng đẹp và nhiều chức năng linh tinh, tuy nhiên hay bị lỗi vặt.
NEC là chuẩn mực máy tính của Nhật, nó hội tụ kỹ thuật tiên tiến của Nhật.
Các hãng khác như Pana, Sanyo, Sharp cũng có sản xuất laptop nhưng chỉ để góp mặt đặt tên thôi, không phải chủ đạo của họ.
Dell thì không bao giờ tự sản xuất máy tính, tất cả là gia công, đa số tại Taiwan, nên nếu mua máy Dell thì cũng nên nghĩ đến Taiwan là vừa.
IBM thì nồi đồng cối đá, nhưng bàn phím hay bị thiếu phím Windows..., nhưng bây giờ nó là China rồi.
HP, Compaq thì chất lượng ổn, nhưng hình như công nghệ chế tạo màn hình LCD không bằng Nhật.

Lưu ý: Nói riêng về Laptop, công nghệ PC:

Hầu hết các Hãng SX đều có xu hướng toàn cầu hóa và xây dựng chiến lược kinh doanh mang tính toàn cầu... nơi nào có nhân công giá rẻ, tiềm năng... họ sẽ cho đâu tư... Do đó, đại đa số các Hãng sản xuất đều có các nhà máy đặt tại các nước thứ 3 như Trung quốc, Malaysia, Đài loan, Thailand...

Thực tế, mặc dù ta có thể mua được một chiếc Sony, với Made in Japan hoàn toàn, nhưng link kiện bên trong hầu hết được sản xuất tại các nước thứ 3 như Trung quốc, Indo, Malay...

Do đó, việc một chiếc IBM được sản xuất tại Korea, nhưng có xuất xứ từ China là bình thường... điều quan trọng, chiếc IBM đó đạt tiêu chuẩn như thế nào để được xuất quay trở lại Mỹ, hay EU...

Trong những năm gần đây, Trung quốc gần như là một thị trường và nhà khổng lồ trong việc gia công, lắp ráp các linh kiện và tổng thành cho các Hãng. Ví dụ điển hình, thời điểm này năm ngoái, việc Order một chiếc Dell từ đại bản doanh bên US, nhưng bao giờ cũng quay về Dell Malay (ko có ở Đài loan đâu nhé bác Lienthanhquyet), tuy nhiên, từ năm 2006, đã có sự xuât hiện của những nguồn hàng lớn từ China thay thế...

Do đó, để mua được một chiếc Laptop giá rẻ nhưng đạt "tiêu chuẩn" Japan, hay US, hay Korea ko phải là điều đơn giản...

Họ Nguyễn

Hạng D
23/10/04
2.240
1.876
113

Thực sự thời đại bây giờ, muốn tìm được một thứ hơn 90% made in Japan or USA thì rất khó.
Bác nào nếu có ý định đang mua máy HP nx6120, dòng này sx tại China, đang được quảng cáo và bán tại VN, có nhiều ưu điểm như hỗ trợ Wifi, Blutooth, vỏ máy bằng nhựa hợp kim chống xước... gía chỉ khoảng hơn 700 thôi nhưng hay bị lỗi vặt nhiều lắm.
Còn bác nào muốn chọn hàng Japan đúng nghĩa thì có 2 cách, một là mua những model vừa ra mắt tại Nhật, đa số là hàng sx tại Nhật, hoặc mua những hãng ít sx laptop như tôi đã liệt kê, vì họ ít xây dựng nhà máy ở nước ngoài lắm.