Hạng B2
6/5/07
227
1
0
53
Auros Automobile
www.Auros.vn
các bác ơi chán quá con lap của em vừa tèo xong :(
Trước đó ko có hiện tượng gì cả, đang nóng hổi em tắt điện cho túi xách mang đi. Bật lên lại thì em đã về nơi xa lắm rồi..

Hiện tượng: Ổ cứng kêu lạch cạch khá rõ [&:] Báo lỗi: Operating system not found
Em đã đi mua cái ổ mới, cài Win lại khởi động ngon lành rồi. Nhưng tất cả các chức năng riêng của máy đều ko dùng được nữa. Em xài Sony Vaio VGN C140 mà bàn phím ko đánh được phím tắt nữa, ko vào được wireless...etc. Em lại ko có bộ đĩa theo máy và sách ở đây chứ. Chán như con gián :(

Các bác chỉ em cách cài lại giống như cũ với, có wireless etc đó. Còn cái ổ toi ko biết có sửa được ko và sửa ổ đâu nhỉ ? nhiều files quan trọng mà chủ quan quá:mad:
Cảm ơn các bác nhiều

Hạng B2
27/5/07
245
19
18
RE: Laptop tèo - xin các bác chỉ cách khắc phục

1 số option riêng của máy muốn có thì phải tìm driver đúng của máy (tìm trên mạng, trang của nhà sản xuất, google, ....) cài vào là sử dụng được thôi.

Còn vấn đề wieless tui nghĩ cũng chỉ là do driver thôi, ko có (hoặc ko đúng) thì làm sao nó chạy được chứ.

Cái HDD hỏng thì hơi bị căng đấy, nên mang ra cho bác sĩ máy tính họ xem coi cứu được gì thì cứu, xem như die 90% rùi đấy, nhưng mong là chỉ hỏng cái OS thôi.

Chúc bác may mắn.

Hạng B2
27/5/07
245
19
18

à, mà cái máy của ông dòng c140 nào nhỉ?

http://esupport.sony.com/LA/perl/model-find.pl?mdl=c140

ông vào đó chọn đúng dòng máy rùi tải driver về nhé.

sorry vì spam (^_^)

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

bác newbie_vn nói dúng đấy. Các máy xách tay đều có đĩa CD kèm theo để khi cần là restore. Nếu bác tự cài Win thì phải đảm bảo cài đầy đủ các driver và các chưong trình kèm theo thì nó mới họat động đầy đủ. Nếu bác không cài driver đầy đủ thì có thể: wifi không họat động, không có âm thanh, màn hình không đủ độ sâu màu và độ phân giải, ... Còn nếu không cài đủ các chương trình của hãng kèm theo máy thì có thể: touchpad không phát huy hết chức năng, các phím function, phím tắt không hoạt động...

1 là bác tìm lại đĩa restore của máy, 2 là vào trang chủ và download các driver+chương trình của máy

Hạng B2
6/5/07
227
1
0
53
Auros Automobile
www.Auros.vn

em xin cảm ơn hai bác newbie_vn và bác vndnguyen rất nhiều

Em đang đi công tác mà nó tèo mới đau chứ! đĩa theo máy à?... ko có! (hee copyright LongVu). Em đã thử tải mấy cái drivers như bác new nói và nó chạy cũng hơi ngon ngon rồi. Cái ổ cũ em cũng cẩn thận quấn chăn thật kĩ đặng về nhà đem đi sửa :(

Hạng B2
4/9/06
354
7
18
49

Bác ra cửa hàng internet nào đó rồi lên trang của Sony mà down hết mấy cái driver về, save vô trong cái USB (chắc là bác có) rồi update hết. Hy vọng máy của bác OK trở lại

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Nếu xài máy xách tay từ VN và Win 1$/2dick thì tốt nhất nên Backup đâu đó vài files Ghost hoặc Driver Image,khi hữu sự bung ra,đỡ mất thời gian rị mọ!!!

Hạng C
6/4/07
664
3
18

Ổ cứng hỏng cơ chỉ có nước cho nghỉ hưu thôi bác ạ... trừ khi có dữ liệu quan trọng thì mới cần cứu nó ra còn nếu không mua cái mới lắp vào cho nhanh

Hạng B2
6/5/07
227
1
0
53
Auros Automobile
www.Auros.vn

hê cảm ơn các bác :D

em sài máy mang từ VN sang, C140G Win XP xịn các bác ạ, chưa cài lại lần nào từ lúc mua. Tình hình là sau khi ổ theo máy toi em đã tháo ra quấn chăn để đợi sửa. Em đã mua ổ mới cài lại Win cũng xịn, copy mấy cái Drivers các bác chỉ trên homepage Sony và hiện tại máy em đã online được. Chức năng chưa ổn lắm nhưng về nhà em sẽ có đĩa Restore rồi

Cái ổ toi em vác ra thợ Tây nó vừa nhìn quát luôn 100E / 1G :mad:. Ổ em 120 Gb :(
Ở VN có ai cứu ổ toi giỏi ko các bác? giúp em với các bác nhé

Hạng B2
27/5/07
245
19
18

bác ở nơi mô rứa? nếu về VN thì mong có giá rẻ chứ ở trời tây thì..............mang máy tính ra tính coi làm lại bao nhiu $ rùi để dành từ từ