Tập Lái
LÊN XE VÀ ĐI - Một Ngày Không Quên Tại Vĩnh Hy Cùng TRITON

Lời nói đầu tiên, cho em gởi lời chào thân mật đến tất cả các thành viên của Diễn Đàn OtoSaigon. Vì là lần đầu tiên viết bài, em xin tự giới thiệu sơ lược về bản thân mình. Em tên là Huấn, bạn bè hay kêu là Huấn Bùi (HB), nhưng em không có thích hoa hồng đâu nha hiehie. Em đang học tại TDT, đã hết năm hai và đang chờ chuyển tiếp qua một trường ở Séc (học dạng liên kết ấy). Cho phép em gọi mọi người bằng Anh Chị Em (ACE) cho thân mật mặc dù nhiều thành viên cỡ tuổi cha chú mình. ^^[pagebreak][/pagebreak]

Vào chủ đề chính, mùa hè là một mùa không thể thiếu những chuyến du lịch cùng bạn bè và gia đình. Nhóm em gồm 5 con Kỹ Mão vừa bước qua tuổi 20, là những người bạn cấp 3 tại Long Xuyên. Lên đại học, 4 đứa ở Sài Gòn, mỗi đứa một quận còn đứa còn lại thì trở thành Việt kiều Đài Loan hiehie. Tuy vậy, tuổi trẻ thôi thúc mỗi người khám phá những chân trời mới và mùa hè 2019 là nơi tập họp những con người ấy bằng một chuyến du lịch miền Trung thân yêu. Chuyến đi lần này của tụi em diễn ra tại Phan Rang – Tháp Chàm, một thành phố ven biển, theo cá nhân em không quá nổi bật như những địa điểm khác như Phan Thiết, Nha Trang hay Quy Nhơn, nhưng luôn có một nét riêng cho mình với những bãi biển trắng mịn, những cơn gió rì rào với vị mặn đặc trưng và lòng người địa phương thân thiện. Lưu trú và tham quan tại PR-TC 3 ngày nhưng cả nhóm quyết định chỉ thuê xe tự lái cho ngày đầu ở đây và em là tài chính và là tài duy nhất của cả đội hiehie.

Thông qua Mark Zuckerberg, em thuê được chiếc Mitsubishi Triton chạy dầu hộp số tự động đời 2017 với giá 8 xị (800k) cho một ngày và dự tính sẽ dùng em nó để đi Vịnh Vĩnh Hy. Chỗ em thuê xe khá dễ tìm trên FB, em liên lạc với họ trước đó khoảng 10 ngày. Tuy nhiên, anh cho thuê xe cũng làm em hồi họp khi mấy bữa sau cuộc gọi đầu tiên đã không hồi âm (tưởng bị boom hàng ngược) nhưng cuối cùng mọi chuyện vẫn ổn. Điểm cộng cho chỗ này là khá đúng giờ khi em hẹn để lấy xe. Thủ tục cho thuê xe rất đơn giản, họ chỉ giữ CMND, chụp hình bằng lái và cọc 1 triệu, đó là tất cả. Xe này về mặc hình thức thì không đẹp cho lắm vì trầy xước khá nhiều (xe dự án) nhưng đối với em thì điều đó vẫn ổn (có lái là được).

8 giờ 30 phút sáng cả nhóm xuất phát đi ăn bánh canh Nhường ở đường Ngô Gia Tự, thành phố PR-TC. Quán này rất nổi tiếng nên rất đông khách (cả xe hơi và xe máy) mặc dù cách bày trí bàn ghế hết sức bình dân. Em thì không biết review đồ ăn lắm nhưng nói chung bánh canh khá ngon và không quá lệch khẩu vị với em (dân miền tây sông nước).

Sau đó cả nhóm LÊN XE VÀ ĐI với điểm đến Vịnh Vĩnh Hy trên con đường DT702. Nhìn chung, đường xá Phan Rang rất rộng rãi, đặc biệt là từ công viên 16 tháng 4 ra công viên biển Bình Sơn, với những khu đô thị mới và thoáng xe. Con đường đi đến Vĩnh Hy phải nói là một trong những con đường đẹp nhất em từng đi, đến thời điểm này. Qua cầu Ninh Chữ rồi quẹo phải, con đường 702 dẫn lối Triton và cả nhóm qua một xóm nhỏ trước đi uốn lượn giữa những vách núi cao và dốc, với hầu hết bề mặt là đá tảng khiến em liên tưởng đến một tựa game đua xe huyền thoại cách đây mười mấy năm (chắc ai cũng biết ^^). Ôm những góc cua, em thấy sự khác biệt giữa xe Pick-up và các xe khác em từng chạy (lần đầu chạy Pick-up) về độ nghiêng (chắc do gầm cao).

Bên cạnh đó, những cú leo dốc không phải là một vấn đề đối với Triton. Qua những con dốc đầu tiên, hai bên con đường là những vườn nho nổi tiếng ở Ninh Thuận. Bình Thuận có thanh long thì Ninh Thuận có nho và tất nhiên, không thể không ghé vào thưởng thức được. Ở đây thì mình được thử nho và các sản phẩm làm từ nho như nho khô, mật nho hay rượu nho miễn phí. Nếu hái trong vườn thì tính tiền 40k/ký, rượu thì 60k/chai, mật nho thì 70k/chai, vâng vâng và mây mây. Em đã mua 1 chai mật về uống và một chai rượu để ăn cùng hải sản tối hôm đó hiehie.

Đi đến Vịnh Vĩnh Hy, nhờ được cô ở vườn nho giới thiệu, cả nhóm được một anh nhân viên một công ty du lịch ở Vĩnh Hy ra đón và dắt Triton xuống con đường gần bến tàu để đậu. Đường khá nhỏ, chỉ vừa một dãy xe đậu và một xe đi ngang. Thật ra em cũng lái chưa bao nhiêu nên cũng rất hồi họp (lỡ quẹt em nào thì xót mình xót luôn em kia), nhưng may là em có đội lơ xe hùng hậu tới 3-4 người chỉ dẫn em đưa xe vào chuồng ^^.

Vé tàu ra tham quan Vĩnh Hy (tàu Tân Vĩnh Cường) là 100k/người nếu đi ghép tàu 10 người hoặc 600k trọn gói 1 chiếc ca nô và nhóm đã chọn phương án thứ 2. Cảm giác đi cano thật tuyệt khi được lướt nhanh qua những con sóng xanh tươi mát của Vĩnh Hy, anh tài công cũng rất nhiệt tình và ăn nói rất chuyên nghiệp. Lên đến nơi lặn ngắm san hô, việc đầu tiên tụi em làm đó chính là…chơi phao chuối hiehie. Giá vé trò này là 100k/người, bao tuyệt vời, bao sung bao sướng. Sau đó cả nhóm theo anh hướng dẫn đi lặn ngắm san hô trước khi quay về lòng bè ăn trưa và tắm nước ngọt để về lại bến tàu.

Thời gian đã điểm gần 4 giờ chiều khi nhóm về đến bến tàu, cả đội tiếp tục LÊN XE VÀ ĐI đến Hang Rái, tọa lạc ngay trên con đường ra Vĩnh Hy tính từ trung tâm Phan Rang. Ở đây có một phiến đá khổng lồ, to như sân đá banh 7 người, nằm ngay bờ biển như một con đê biển vững chắc bảo vệ đất liền trước những con sóng mạnh của biển cả. Mấy anh em thiện lành trong nhóm tranh thủ pose dáng và shoot hình trước khi mặt trời lui qua những vách núi chuẩn bị cho giấc ngủ. Trước khi vè lại thành phố, Triton tạc ngang chợ Đầm Nại để cả nhóm mua hải sản chuẩn bị cho buổi tối tiệc tùng, kết thúc một ngày đáng nhớ tại Vĩnh Hy.

Cái cười sảng khoái cho tuổi trẻ…​

Làm tấm hình kỷ niệm trước khi chia tay “Người tình Phan Rang quê ở Khánh Hòa”

Cảm ơn ACE đã theo dõi đến đây! Hy vọng bài của em sẽ góp sức vào thành công cho cuộc thi!
HB
>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<​
Qua cuộc thi “Xe & Những chuyến đi”, Otosaigon cùng Tín Mỹ Autofilm, Garage Việt MỹVIPTELA GROUP sẽ đồng hành cùng các bác trên những cung đường du lịch. Chỉ cần chia sẻ những hình ảnh đẹp và kỷ niệm khi du lịch trên forum “Xe & Những Chuyến Đi” của diễn đàn Otosaigon.com, các bác sẽ có cơ hội nhận được nhiều quà tặng hấp dẫn và giá trị

Xem chi tiết cuộc thi “Xe & Những chuyến đi” tại đây
>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<​

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/2/09
1.376
8.030
128
Bài viết đơn giản, mộc mạc. Đơn giản nhưng hay.
Ôi cuộc đời cũng mong được đơn giản như đang giỡn giống bạn trẻ này quá, nhưng ôi thôi mình đã già rồi! Chúc mọi người có 1 tuần làm việc may mắn và hạnh phúc!

• Like
Reactions: xlive
Hạng B2
10/2/18
445
184
63
41
Bài viết của bạn dí dỏm quá,tuổi trẻ đi chơi và vui vậy là quá ok rồi :).

Tập Lái
Bài viết đơn giản, mộc mạc. Đơn giản nhưng hay.
Ôi cuộc đời cũng mong được đơn giản như đang giỡn giống bạn trẻ này quá, nhưng ôi thôi mình đã già rồi! Chúc mọi người có 1 tuần làm việc may mắn và hạnh phúc!
Cảm ơn Bác nhé!
Chơi cho hết tuổi trẻ nhưng em sẽ không quên chừa sức khỏe để cưới vợ sinh con hiehie

Bài viết của bạn dí dỏm quá,tuổi trẻ đi chơi và vui vậy là quá ok rồi :).
Cảm ơn lời nhận xét của Bác nhé! ^^

• Like
Reactions: foryouandforlife