Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
Vụ trạm thu phì NVL này rất nhiều người bị nhằm cứ tưởng qua mỗi trạm là trả riêng... mà nhân viên thu cũng củ chuối luôn thấy các bác tài không biết vừa hỏi thì họ bán vé mới.

Hạng B2
19/9/11
255
16
18
Bác wusnat nói đúng đó bác Matador ơi, bác phí 7k rồi, nói chung ở Nvl đi vào giữa 2 trạm thu phí từ bất kỳ đầu nào đều phải mua vé, còn từ giữa 2 trạm đi ra thì xài vé cũ được bác ah. Nếu từ trong đi ra hướng 2 trạm mà o có vé cũ tất nhiên vẫn phài xài vé mới thôi :)

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
<span style=""color: #0000ff;"">Quá đúng luôn, nhất là "một số không nhỏ nhân viên" bên trạm thu phí XLHN còn tỏ ra mất dạy nữa bác ạ! </span>
<span style=""color: #0000ff;"">Nếu mình không tự trang bị kiến thức cho mình thì luôn bị chúng đè đầu cưỡi cổ và ăn chặn trắng trợn.</span>
Thong.Nguyen nói:
Vụ trạm thu phì NVL này rất nhiều người bị nhằm cứ tưởng qua mỗi trạm là trả riêng... <span style=""color: #ff0000;"">mà nhân viên thu cũng củ chuối luôn</span> thấy các bác tài không biết vừa hỏi thì họ bán vé mới.

Re:Liberty có quyền vô hiệu hóa hợp đồng khi chuyển nhượng xe!

camau73 nói:
-Trời bảo hiểm vật chất xe, có liên quan gì đến "chính chủ" đâu mà khó khăn vậy
-Vậy xe cho bạn mượn, lùi làm bể đèn thì bảo hiểm vật chất nói kg "chính chủ" lái, rồi cancel hả!
Đến Phổ quang, thấy hãng bảo hiểm L có văn phòng riêng, 2 nv rất pro, tính cuối năm quất luôn mà ...

Bác hiểu sai ý này rồi. Chẳng có xe chính chủ hay không chính chủ gì cả. Chẳng qua là Bác hiểu lầm cái việc sang tên, chuyển quyền sử dụng xe, nhưng không có chịu chuyển quyền thụ hưởng trên Hợp đồng Bảo hiểm mà thôi.

Em ví dụ đơn giản: Khi Bác bán xe, Bác có nghĩa vụ sang tên hoặc ký giấy tờ mua bán với chủ mới. Để tránh rủi ro cái tên của Bác vẫn còn ở đó, mà người chủ mới gây ra chuyện gì...thì chính cái tên cua chủ cũ (tên Bác) sẽ bị chính quyền làm khó làm dễ, hoặc bắt bớ đủ thứ...(trong trường hợp nghiêm trọng). Và việc chuyển quyền thụ hưởng của Liberty cũng vậy. Họ không đòi hỏi Bác phải sang tên ra cà vẹt hàon toàn tên của chủ mới 100% (đúng tên trên cà vẹt), họ chỉ cần một loại giấy tờ chứng minh là chủ cũ đã chuyển cho chủ mới sử dụng và chịu hoàn toàn trách nhiệm (VD: giấy ủy quyền, mua bán, cho thuê, cho tặng....). Bên em là DV kinh doanh cho thuê xe. Các chủ xe khi mang xe đến cho Cty em thuê, thì trong hợp đồng đều có ghi rõ là ủy thác toàn bộ quyền quản lý rủi ro liên quan đến tai nạn do Cty em phụ trách...Và cứ thế là em đại diện chủ xe làm việc trực tiếp với Bảo hiểm, không cần phải phiền hà đến chủ xe nữa.

El Matador nói:
Liberty làm sao thì có. Em dùng bảo hiểm PVI Sài gòn có bị như vậy đâu, vẫn được bảo hiểm bình thường, xe trước của em cũng mua lại như bác chủ thôi. Khi đi bảo hiểm thì mang cái hđ mua bán công chứng photo ra + cavet+ bằng lái+ giấy bh là xong. Tào lao, rõ ràng là muốn làm khó khách hàng. Hđ bảo hiểm là với chủ xe, đúng, nhưng nv chính là chiếc xe, vấn đề là bác chủ không nói rõ em biết, khi làm hđ mua bán công chứng, bên B(bên mua, bác chủ) có thêm đk: B có trách nhiệm thực hiện mọi vấn đề bh chiếc xe hay không thôi... Còn đk Liberty có quyền huỷ hđ thì rõ ràng là không tôn trọng khách hàng rồi, huỷ sao chịu gia hạn cho người ta?.?.?? Gặp em là chít nhá

Hi Bác,

Bác mới là người hiểu sai sự việc. Bác đã đọc Luật Bảo hiểm tại Việt Nam chưa? Trong đó luôn qui định rõ ràng việc chuyển nhượng hợp đồng Bảo hiểm khi chủ phương tiện thay đổi thông tin cá nhân. Bác làm bên PVI chẳng qua là họ lập hồ sơ đền bù khống với tên chủ cũ, hoặc là chủ cũ đã chuyển nhượng quyền thụ hưởng HD bảo hiểm cho Bác. Chứ nếu không, thì chẳng có thằng BH nào dại gì mà đền bù cho Bác, là một người không chứng minh được sở hữu HD Bảo hiểm.

Bên cạnh đó, Bác không thể so sánh qui định hoặc thủ tục của Cty này với Cty khác được. Vì mỗi Cty có một qui định riêng hoàn toàn. Và khi mình là Khách hàng thì bản thân mình có nghĩa vụ phải tìm hiểu sản phẩm, tìm hiểu về Cty đó trước khi tiến hành Hợp đồng, để sau này tránh việc thắc mắc sao thủ tục rườm ra...hặoc thế này thế nọ. Chắc chắn là mỗi Cty đều có một thế mạnh và một điểm yếu riêng biệt, tùy theo mục đích cảu mình mà có thể lựa chọn cho phù hợp, Bác ah!

Em VD một trường hợp đơn giản về việc kinh doanh cho thuê phòng trọ: Bác là chủ một dãy phòng trọ, Bác làm HD cho thằng Sinh vien A thuê phòng số 1. Nó sử dụng được 3 tháng, rồi đột nhiên nó không ở nữa và cũng không báo với Bác. Nó kêu thằng Sinh viên B vào ở tại phòng đó thay cho nó..Và khi Bác phát hiện ra thì Bác cảm thấy thế nào? Chẳng khác gì việc nhà của mình lại bị người ngoài mang đi sang nhượng mà mình không hề biết. Chưa kể đến việc giá cả, có thể là thằng Sinh viên A thuê giá bèo, nhưng chưa chắc thàng Sinh viên B không có tiên nhiều...(Thế là mất cơ hội tăng giá...).

Mong Bác suy nghĩ mọi việc một cách chính xác trước khi bình luận một vấn đề gì đó trên diễn đàn.

Thân chào Bác.

Hạng B2
31/7/12
290
7
18
Bọn Bảo hiềm này làm bậy, ở VN người ta mua BH là bảo hiểm cái xe, ai có bằng lái hợp lệ lên lái đúng luật GTDB, khi có vấn đề BH phải bồi thường. Khi bán cái xe thì người ta bán cả cái xe và cả BH theo cái xe, nên cái xe không thay đổi thì BH phải đền khi xe có vấn đề. Ở Mẽo BH mới bán theo người sử dụng, nên chỉ chính chủ mới được bồi thường, công ty này chơi bẩn đối với người mua BH , mà bây giờ có rất nhiều hãng BH , tẩy chay nó thì cho nóvề Mẽo mà bán :D

Hạng B2
31/7/12
290
7
18
tonyha nói:
El Matador nói:
Liberty làm sao thì có. Em dùng bảo hiểm PVI Sài gòn có bị như vậy đâu, vẫn được bảo hiểm bình thường, xe trước của em cũng mua lại như bác chủ thôi. Khi đi bảo hiểm thì mang cái hđ mua bán công chứng photo ra + cavet+ bằng lái+ giấy bh là xong. Tào lao, rõ ràng là muốn làm khó khách hàng. Hđ bảo hiểm là với chủ xe, đúng, nhưng nv chính là chiếc xe, vấn đề là bác chủ không nói rõ em biết, khi làm hđ mua bán công chứng, bên B(bên mua, bác chủ) có thêm đk: B có trách nhiệm thực hiện mọi vấn đề bh chiếc xe hay không thôi... Còn đk Liberty có quyền huỷ hđ thì rõ ràng là không tôn trọng khách hàng rồi, huỷ sao chịu gia hạn cho người ta?.?.?? Gặp em là chít nhá

Hi Bác,

Bác mới là người hiểu sai sự việc. Bác đã đọc Luật Bảo hiểm tại Việt Nam chưa? Trong đó luôn qui định rõ ràng việc chuyển nhượng hợp đồng Bảo hiểm khi chủ phương tiện thay đổi thông tin cá nhân. Bác làm bên PVI chẳng qua là họ lập hồ sơ đền bù khống với tên chủ cũ, hoặc là chủ cũ đã chuyển nhượng quyền thụ hưởng HD bảo hiểm cho Bác. Chứ nếu không, thì chẳng có thằng BH nào dại gì mà đền bù cho Bác, là một người không chứng minh được sở hữu HD Bảo hiểm.

Bên cạnh đó, Bác không thể so sánh qui định hoặc thủ tục của Cty này với Cty khác được. Vì mỗi Cty có một qui định riêng hoàn toàn. Và khi mình là Khách hàng thì bản thân mình có nghĩa vụ phải tìm hiểu sản phẩm, tìm hiểu về Cty đó trước khi tiến hành Hợp đồng, để sau này tránh việc thắc mắc sao thủ tục rườm ra...hặoc thế này thế nọ. Chắc chắn là mỗi Cty đều có một thế mạnh và một điểm yếu riêng biệt, tùy theo mục đích cảu mình mà có thể lựa chọn cho phù hợp, Bác ah!

Em VD một trường hợp đơn giản về việc kinh doanh cho thuê phòng trọ: Bác là chủ một dãy phòng trọ, Bác làm HD cho thằng Sinh vien A thuê phòng số 1. Nó sử dụng được 3 tháng, rồi đột nhiên nó không ở nữa và cũng không báo với Bác. Nó kêu thằng Sinh viên B vào ở tại phòng đó thay cho nó..Và khi Bác phát hiện ra thì Bác cảm thấy thế nào? Chẳng khác gì việc nhà của mình lại bị người ngoài mang đi sang nhượng mà mình không hề biết. Chưa kể đến việc giá cả, có thể là thằng Sinh viên A thuê giá bèo, nhưng chưa chắc thàng Sinh viên B không có tiên nhiều...(Thế là mất cơ hội tăng giá...).

Mong Bác suy nghĩ mọi việc một cách chính xác trước khi bình luận một vấn đề gì đó trên diễn đàn.

Thân chào Bác.
Luật VN đã bán xe thì sang nhượng xe, các quyền lợi bảo hành và bảo hiểm của xe luôn nha Bác. Công ty làm ẩu, để tránh trách nhiệm của mình. Giống như mua nhà , thì điện lực và nước cắt hết nếu không sang tên đồng hồ điện hay nước hả?
BH nào cũng chấp nhận chuyện này cả bây giờ có lẽ duy nhất BH của bác chủ này chơi bẩn thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/7/12
290
7
18
NGUYEN T nói:
congbinht nói:
Em mởi thấy vụ này, chắc do bác chủ sang tên , nên trên HD BH ko còn giá trị?
Chứ e bán xe uỷ quyền, liberty vẫn bồi tthuong mà ta!
Cái này bác chủ sai chứ không phải bên BH sai.
Bên BH họ căn cứ vào các loại giấy tờ:
- Giấy đăng ký xe
- Bằng lái xe
- CMND của người mua BH
-Hợp đồng BH
Khi thay đổi chủ,giấy đăng ký xe đã thay đổi chủ sở hữu,rõ ràng,HĐ cũ đã bị vô hiệu,do nó không khớp với giấy tờ khi ký HĐ.
Bác này nói chưa đúng, để bồi thường BH cần :
- Giấy DK xe , ĐKiểm xe còn hiệu lực có cùng số máy số khung, biển số (nếu biển số mới thì căn cứ vào BS củ ghi trên sổ DK và giấy DK xe)
- Bằng lái xe ( người sử dụng lúc cần BH)
- Giấy Bảo hiểm
- Giấy CMND của người chủ xe hay người ủy quyền đi làm BH
- HD Bảo hiểm phải căn cứ vào HD chuyển nhượng và giấy DK xe của chủ mới, hay chỉ giấy DK xe chủ mới Tất cả các hãng BH đều chấp nhận, trừ hãng này.
Để an toàn lần sau khi làm HD mua bán xe các bác ghi thêm vào chuyển nhượng xe và các quyền lợi khác trên xe , nếu ai muốn mua HD của hãng này. Và sao y 1 HD mua bán ở công chứng để đấu với chúng.

Last edited by a moderator: