láigió nói:
Theo Đại Việt Sử ký Toàn thư, tính từ thời Kinh Dương Vương (2879 TCN) cho đến hết thời Hùng Vương (năm 258 TCN) kéo dài 2.622 năm[3]. Nhà nước Văn Lang tồn tại đến năm 258 TCN thì bị Thục Phán(tức An Dương Vương) thôn tính.
  1. Hùng Dương (Lộc Tục)
  2. Hùng Hiền(Lạc Long Quân)
  3. Hùng Lân
  4. Hùng Việp
  5. Hùng Hy(trước)
  6. Hùng Huy
  7. Hùng Chiêu
  8. Hùng Vỹ
  9. Hùng Định
  10. Hùng Hy (sau)(Chữ "Hy" trong Hùng Vương thứ 5 và thứ 10 có ý nghĩa và cách viết khác nhau)
  11. Hùng Trinh
  12. Hùng Võ
  13. Hùng Việt
  14. Hùng Anh
  15. Hùng Triều
  16. Hùng Tạo
  17. Hùng Nghị
  18. Hùng Duệ
Chuẩn

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Hình làm sao nêu hết ý.
Có đoại clip rất gọn này, bác có willing xem hok.
[tube]http://youtu.be/mYi0YeDFxmQ[/tube]
...Xem xong rồi Bác có chịu đọc, hok :)

Zeor nói:
có tấm hình nào ko. đọc chữ oải wá

Hạng C
2/2/09
617
36
28
Quỳnh Rùa nói:
À, trước khi xem 70 cuộc nổi dậy, 230 cuộc bạo loạn và 40 cuộc Thanh trừng thì phải xem những cuộc ấy nổ ra ở đâu? <span style=""background-color: #ffffff;"">{Bác thống kê từ ở đâu ra vậy???} </span>
Bắc kỳ là đất của nhà Lê, ắt sẽ có nhiều bạo loạn hơn cả. Khu Quảng Ngãi, Bình định là phát tích của Tây Sơn nên cũng sẽ nhiều chống đối, riêng ở Nam kỳ là nơi nhà Nguyễn dựa vào thì ngoài vụ Lê Văn Khôi chỉ là những vụ lẻ tẻ của giặc cỏ không đáng lo, nhưng do Bộ máy Cai trị nhà Nguyễn chưa kiện toàn nên việc gì cũng đến tay triều đình giải quyết. Lỗi này thuộc về Gia Long phần nào. {Ở một góc độ nào đó, khi đưa ra những nhận định, ý kiến về các nhân vật lịch sử, bối cảnh, ...etc cũng nên cân nhắc đến khả năng chuyên môn của mình, tư liệu, luận cứ khoa học, cứ viết như kiểu thánh phán, coi chừng có tội với tiền nhân, gây thêm những nhầm lẫn vô cùng có hại đến người đọc}

Ngoài ra, Do nhà Nguyễn Cai trị đất nước theo kiểu khổ trị nên đất nước nhiều cuộc bạo loạn, tuy nhiên cũng do chính sách bế quan tỏa cảng, bài trừ giao du với phương Tây từ vua Minh mạng, lại phần do Ngân sách chưa nhiều, kho tàng Ngân khố rỗng sau những năm chiến tranh Liên miên, không có thời gian dưỡng dân, khoan sức nên tình hình xấu càng thêm xấu. Thuế càng thêm thuế. {Bác hiểu được bao nhiêu về hình luật, chính sách đinh điền, thuế khoá, etc ở giai đoạn lịch sử thống nhất của VN thời nhà Nguyễn mà đưa ra những kết luận quá xúc tích đến như vậy}

Miền Nam ít bạo loạn hơn cả bởi gia Long lên ngôi nhớ về công của dân gia định đã miễn nhiều thuế và có nhiều chính sách phát triển, xây dựng ưu ái cho Nam kì rất nhiều. {Chắc cái này Vua Gia Long nói riêng với Bác :D}

Em chỉ có vài dòng ngắn gọn, mong bác đừng bắn đại bác vào lịch sử.

Tập Lái
19/10/13
1
0
0
2say nói:
Mâý hôm trước em lỡ xem Tam quốc chí, em có hỏi các bác: "người giỏi nhất trong Tam quốc", em thấy nhiều bác rất rõ Tam quốc và lịch sử Trung quốc, nhưng em chợt nhận ra là em biết rất ít sử ta, lịch sử Việt nam. Chỉ nay mai là đến Giỗ Tổ Hùng Vương, em vẫn băn khoăn: "không biết khởi nghĩa Hai Bà Trưng năm nào và Vua Hùng lập nước vào năm nào", từ trước tới nay em cứ nghĩ Hai Bà Trưng của em là nhân vật đầu tiên trong lịch sử Việt nam. Em mong các bác giúp em. Em 2say.
Lịch sử việt có từ khi đời vua Hùng Vương.

Đảng viên
18/5/10
2.293
77.842
113
@NuiSam_ChauDoc nói:
Quỳnh Rùa nói:
À, trước khi xem 70 cuộc nổi dậy, 230 cuộc bạo loạn và 40 cuộc Thanh trừng thì phải xem những cuộc ấy nổ ra ở đâu? <span style=""background-color: #ffffff;"">{Bác thống kê từ ở đâu ra vậy???} </span>
Bắc kỳ là đất của nhà Lê, ắt sẽ có nhiều bạo loạn hơn cả. Khu Quảng Ngãi, Bình định là phát tích của Tây Sơn nên cũng sẽ nhiều chống đối, riêng ở Nam kỳ là nơi nhà Nguyễn dựa vào thì ngoài vụ Lê Văn Khôi chỉ là những vụ lẻ tẻ của giặc cỏ không đáng lo, nhưng do Bộ máy Cai trị nhà Nguyễn chưa kiện toàn nên việc gì cũng đến tay triều đình giải quyết. Lỗi này thuộc về Gia Long phần nào. {Ở một góc độ nào đó, khi đưa ra những nhận định, ý kiến về các nhân vật lịch sử, bối cảnh, ...etc cũng nên cân nhắc đến khả năng chuyên môn của mình, tư liệu, luận cứ khoa học, cứ viết như kiểu thánh phán, coi chừng có tội với tiền nhân, gây thêm những nhầm lẫn vô cùng có hại đến người đọc}

Ngoài ra, Do nhà Nguyễn Cai trị đất nước theo kiểu khổ trị nên đất nước nhiều cuộc bạo loạn, tuy nhiên cũng do chính sách bế quan tỏa cảng, bài trừ giao du với phương Tây từ vua Minh mạng, lại phần do Ngân sách chưa nhiều, kho tàng Ngân khố rỗng sau những năm chiến tranh Liên miên, không có thời gian dưỡng dân, khoan sức nên tình hình xấu càng thêm xấu. Thuế càng thêm thuế. {Bác hiểu được bao nhiêu về hình luật, chính sách đinh điền, thuế khoá, etc  ở giai đoạn lịch sử thống nhất của VN thời nhà Nguyễn mà đưa ra những kết luận quá xúc tích đến như vậy}

Miền Nam ít bạo loạn hơn cả bởi gia Long lên ngôi nhớ về công của dân gia định đã miễn nhiều thuế và có nhiều chính sách phát triển, xây dựng ưu ái cho Nam kì rất nhiều. {Chắc cái này Vua Gia Long nói riêng với Bác :D}

Em chỉ có vài dòng ngắn gọn, mong bác đừng bắn đại bác vào lịch sử.

1. 1802-1862, khoảng 350-400 cuộc nổi dậy, bạo loạn, Thanh trừng nổ ra. Dựa là cuốn lịch sử Việt Nam quyển II, tập 2 của Nguyễn phan Quang, do nxb giáo dục xa 1976.

Tác giả tóm tắt dùm ở links này

http://vi.wikipedia.org/w....BB.85n_Phan_Quang1976

Nếu vẫn chưa lấy được phần chính e Tô màu dùm để rút ra những phần e nói ở trên.

2. Đọc sử, mỗi người mỗi ý. Ai thích hiểu sao thì Tuỳ, vì nhà viết sử viết theo quan điểm nhà cầm quyền. Và chưa chắc đã đúng. Nên thất cả những đúc kết đó có thể sai, nhưng riêng e vẫn thấy đúng vì e chưa đọc thêm được Tài liệu nào cho dữ liệu mới để cho ra cái nhìn nhận khác.

3. Bác có thể cho ra nhận định của mình để mọi ng tìm hiểu thêm.

Hạng C
2/2/09
617
36
28
Quỳnh Rùa nói:
1. 1802-1862, khoảng 350-400 cuộc nổi dậy, bạo loạn, Thanh trừng nổ ra. Dựa là cuốn lịch sử Việt Nam quyển II, tập 2 của Nguyễn phan Quang, do nxb giáo dục xa 1976.

Em không cần phải viện dẫn nhiều, ngay cả trong cách mô tả, tác giả cũng không dám khẳng định: chỉ trong khoản: 350 - 400, còn bác Viết giống như đang trích lục từ biên niên sử biểu Nhà Nguyễn: 70 + 230 + 40 = 340, nhìn sơ cũng đã có chênh lệch: khoản 10 so với tác giả, mà bác dám khẳng định là nguồn Quyển II -1976.

Nếu vẫn chưa lấy được phần chính e Tô màu dùm để rút ra những phần e nói ở trên.

2. Đọc sử, mỗi người mỗi ý. Ai thích hiểu sao thì Tuỳ, vì nhà viết sử viết theo quan điểm nhà cầm quyền. Và chưa chắc đã đúng. Nên thất cả những đúc kết đó có thể sai, nhưng riêng e vẫn thấy đúng vì e chưa đọc thêm được Tài liệu nào cho dữ liệu mới để cho ra cái nhìn nhận khác.

Học lịch sử thì mỗi người tự rút ra bài học cho riêng mình là đúng, chứ không phải thích diễn giải sao thì diễn giải theo ý mình, tuỳ tiện và thiếu cơ sở. Các sử gia đương đại, đôi khi đưa ra nhận định về một nhân vật hoặc bối cảnh lịch sử, phải dựa trên rất rất nhiều tài liệu khảo cứu, đối chiếu ở các lĩnh vực khác với lịch sử: lịch sử không chính thống, truyền thuyết, ghi chép dân gian, địa lý phong thổ, khảo cổ di tích,.. mà còn không dẫn đến một nhận định chính thức được. Còn Cụ Quỳnh Rùa nhà ta mô tả lịch sử VN giai đoạn thống nhất của nhà Nguyễn giống như cụ đã từng làm việc dưới triều đại đó, dựa trên những cuốn cover lại lịch sử VN, thần bách khoa wikipedia, lại sử dụng những từ rất là bực mình: Bắc kì, Nam kì,...chả có ăn nhập gì nhau làm cho người ta tưởng Nhà Nguyễn chia VN thành ra 03 kỳ.
Sử gia ghi chép lại lịch sử theo chủ ý của nhà cầm quyền thời đó, và các sử gia sau này khi viết lại có tham khảo, đối chiếu và so sánh nhiều góc độ khác nhau. Tuy nhiên, cũng có ảnh hưởng quan điểm của nhà cầm quyền đương đại. Do đó, các kết luận hay nhận định cũng có thể không khách quan, thiên lệch. Thì hà cớ gì, bác lại dựa trên đó, rồi cho cho cái suy nghĩ của mình cover, xào nấu lại những cái mà người ta còn không dám khẳng định 100% là sự thật. Như vậy, nó sẽ tạo ra cái gì???

Em không đủ khả năng, kiến thức để lạm bàn lịch sử, nhưng khuyên chân thành, bác đừng đưa ra những lời bình, câu kết đại loại tầm mức phê phán một nhân vật lịch sử, bối cảnh lịch sử, làm nhiễm xạ cho người đọc nữa vì không phải ai cũng đọc nhiều về lịch sử. Rồi sao này lỡ như cũng có một sử gia tương tự như bác, cover lại rồi ghi cái nguồn: tham khảo cụ Quỳnh Rùa, Forum Otosaigon trang 85.

Hạng B1
30/10/12
90
82
33
@NuiSam_ChauDoc nói:
Quỳnh Rùa nói:

Em không cần phải viện dẫn nhiều, ngay cả trong cách mô tả, tác giả cũng không dám khẳng định: chỉ trong khoản: 350 - 400, còn bác Viết giống như đang trích lục từ biên niên sử biểu Nhà Nguyễn: 70 + 230 + 40 = 340, nhìn sơ cũng đã có chênh lệch: khoản 10 so với tác giả, mà bác dám khẳng định là nguồn Quyển II -1976.

Học lịch sử thì mỗi người tự rút ra bài học cho riêng mình là đúng, chứ không phải thích diễn giải sao thì diễn giải theo ý mình, tuỳ tiện và thiếu cơ sở. Các sử gia đương đại, đôi khi đưa ra nhận định về một nhân vật hoặc bối cảnh lịch sử, phải dựa trên rất rất nhiều tài liệu khảo cứu, đối chiếu ở các lĩnh vực khác với lịch sử: lịch sử không chính thống, truyền thuyết, ghi chép dân gian, địa lý phong thổ, khảo cổ di tích,.. mà còn không dẫn đến một nhận định chính thức được. Còn Cụ Quỳnh Rùa nhà ta mô tả lịch sử VN giai đoạn thống nhất của nhà Nguyễn giống như cụ đã từng làm việc dưới triều đại đó, dựa trên những cuốn cover lại lịch sử VN, thần bách khoa wikipedia, lại sử dụng những từ rất là bực mình: Bắc kì, Nam kì,...chả có ăn nhập gì nhau làm cho người ta tưởng Nhà Nguyễn chia VN thành ra 03 kỳ.
Sử gia ghi chép lại lịch sử theo chủ ý của nhà cầm quyền thời đó, và các sử gia sau này khi viết lại có tham khảo, đối chiếu và so sánh nhiều góc độ khác nhau. Tuy nhiên, cũng có ảnh hưởng quan điểm của nhà cầm quyền đương đại. Do đó, các kết luận hay nhận định cũng có thể không khách quan, thiên lệch. Thì hà cớ gì, bác lại dựa trên đó, rồi cho cho cái suy nghĩ của mình cover, xào nấu lại những cái mà người ta còn không dám khẳng định 100% là sự thật. Như vậy, nó sẽ tạo ra cái gì???

Em không đủ khả năng, kiến thức để lạm bàn lịch sử, nhưng khuyên chân thành, bác đừng đưa ra những lời bình, câu kết đại loại tầm mức phê phán một nhân vật lịch sử, bối cảnh lịch sử, làm nhiễm xạ cho người đọc nữa vì không phải ai cũng đọc nhiều về lịch sử. Rồi sao này lỡ như cũng có một sử gia tương tự như bác, cover lại rồi ghi cái nguồn: tham khảo cụ Quỳnh Rùa, Forum Otosaigon trang 85.

Hì hì... Bác hơi nặng lời rồi.

Mặc dù số liệu trên không phải e đưa ra(trang 84), nhưng e thấy cũng hợp lý vì số cũng đã khá trùng lắp... không có gì phàn nàn cả.

Việc dùng từ Bắc kỳ, Nam kỳ ... thì bác vui lòng đọc Việt Nam sử lược - Trần Trọng Kim Quyển 2 - Phần 5 - Chương 3, xem tác giả dùng từ thế nào rồi phê phán em cũng chưa muộn.

http://lmvn.com/truyen/index.php?func=viewpost&id=20vSGIpMomRZpgQqIUoOXWwLAUCV7BM6&ssid=7865

Em nghĩ nên dừng tranh luận với bác vì mục đích của bác không phải là để làm sáng tỏ nhân vật hay giai đoạn lịch sử nào cả mà là chỉ trích cá nhân.

Last edited by a moderator: