Hạng B2
5/6/09
420
19
18
Ba Miền Việt Nam
Mâý hôm trước em lỡ xem Tam quốc chí, em có hỏi các bác: "người giỏi nhất trong Tam quốc", em thấy nhiều bác rất rõ Tam quốc và lịch sử Trung quốc, nhưng em chợt nhận ra là em biết rất ít sử ta, lịch sử Việt nam. Chỉ nay mai là đến Giỗ Tổ Hùng Vương, em vẫn băn khoăn: "không biết khởi nghĩa Hai Bà Trưng năm nào và Vua Hùng lập nước vào năm nào", từ trước tới nay em cứ nghĩ Hai Bà Trưng của em là nhân vật đầu tiên trong lịch sử Việt nam. Em mong các bác giúp em. Em 2say.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.896
113
Câu cửa miệng em hay nghe trên báo đài là nước ta có 4 nghìn năm văn hiến, bắt đầu là đời vua Hùng thứ 1 cứ thế truyền ngôi cho nhau cho đến ngày nay...

Hạng D
13/1/11
2.367
26.564
113
thành Phiên An - Gia Định
Sử mình hả
hahaha

coi chừng leo lề ha bộ hổng nhớ "18 điều răng của VTC " hum trước hả hahaha

nhập tịch nước khác + online từ nước ngoài đi rùi hãy 888 sử ta hahaha

dzọt

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Lịch sử cổ đại việt nam hiện nay tìm được là 8000 năm .
Những đặc điểm của thời này là Tộc người Việt trồng lúá nước khu vực sông dương tử, người Hán trồng kê và săn bắn khu vực sông Trường giang, người Si vưu ( Hmong) từ Cao ly di cư xuống Trung Nguyên.

Thời Hùng vương <span style=""color: #ff0000;"">cách đây </span>khoảng 2500 năm, bắt đầu khi vua Hoàng Đế người Hán đánh thắng Si vưu + Việt; chiếm sông Lưu Vực sông Dương tử. Một bộ phận người việt chạy xuống Nam ninh và Bắc việt bấy giờ - Vua Hùng đầu tiên. Người Si vưu chạy xuống tây Nam, về sau thành lập nước Nam Chiếu và nước Lào ngày nay ( người H mong..

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/07
1.793
338
83
truong195 nói:
Lịch sử cổ đại việt nam hiện nay tìm được là 8000 năm .
Những đặc điểm của thời này là Tộc người Việt trồng lúá nước khu vực sông dương tử, người Hán trồng kê và săn bắn khu vực sông Trường giang, người Si vưu ( Hmong) từ Cao ly di cư xuống Trung Nguyên.

Thời Hùng vương khoảng 2500 năm, bắt đầu khi vua Hoàng Đế người Hán đánh thắng Si vưu + Việt; chiếm sông Lưu Vực sông Dương tử. Một bộ phận người việt chạy xuống Nam ninh và Bắc việt bấy giờ - Vua Hùng đầu tiên. Người Si vưu chạy xuống tây Nam, về sau thành lập nước Nam Chiếu và nước Lào ngày nay ( người H mong..
Bậy nào, 2500 mà chỉ có 18 đời vua Hùng , vậy mỗi vua Hùng sống mấy trăm Năm???:D

Hạng B1
4/4/11
58
3
8
Theo Đại Việt Sử ký Toàn thư, tính từ thời Kinh Dương Vương (2879 TCN) cho đến hết thời Hùng Vương (năm 258 TCN) kéo dài 2.622 năm[3][/sup]. Nhà nước Văn Lang tồn tại đến năm 258 TCN thì bị Thục Phán(tức An Dương Vương) thôn tính.
  1. Hùng Dương (Lộc Tục)
  2. Hùng Hiền(Lạc Long Quân)
  3. Hùng Lân
  4. Hùng Việp
  5. Hùng Hy(trước)
  6. Hùng Huy
  7. Hùng Chiêu
  8. Hùng Vỹ
  9. Hùng Định
  10. Hùng Hy (sau)(Chữ "Hy" trong Hùng Vương thứ 5 và thứ 10 có ý nghĩa và cách viết khác nhau)
  11. Hùng Trinh
  12. Hùng Võ
  13. Hùng Việt
  14. Hùng Anh
  15. Hùng Triều
  16. Hùng Tạo
  17. Hùng Nghị
  18. Hùng Duệ

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Linh74
Hạng D
5/4/07
1.793
338
83
E nghĩ nên lấy mốc là thời điểm Thục phán an dương vương đánh bại vua Hùng là bắt đầu lịch sử nc Việt vì nó có không gian, thời gian và dấu mốc lịch sử, thiết lập nhà nước có kinh thành Cổ Loa đàng hoàng
Còn các vua Hùng chỉ là truyền thuyết, các bộ lạc làm nông nghiệp thôi
À mà các bác tám chỉ nên tám lịch sử nước Việt trc năm 1802 thôi nhá, ko là thớt tèo sớm lắm