Hạng C
2/2/09
617
36
28
Cụ Quỳnh Rùa,

Em không đủ khả năng để làm sáng tỏ nhân vật lịch sử, giai đoạn lịch sử, cũng không muốn tranh luận theo kiểu đọc sách chép ra, trích dẫn, xào nấu,.. rồi thêm mắm dậm muối vào đó để cho người khác thấy được mình đọc sách nhiều, suy nghĩ mới lạ hả???

Cụ Trần Trọng Kim là sử gia tiêu biểu VN, sống ở thời kỳ Pháp thuộc, do đó, trong lối giản lược lịch sử, để dễ đọc, dễ học, tiếp cận, Cụ Kim đã dùng: Bắc Kỳ, Nam Kỳ. Các sử gia sau này rất hạn chế đến cách tiếp cận này. Đến nay, cụ Quỳnh Rùa, khai quật lên để làm gì??? cụ là sử gia tiếp nối theo cụ Kim ư???

Em không muốn nặng nhẹ với người đọc nhiều về lịch sử. Nhưng với cái lối viết chỉ trích, chung chung, thánh phán của cụ Quỳnh Rùa về bất kỳ một nhân vật nào, thì cụ còn viết tới đâu là e chửi tới đó.

Hạng B1
30/10/12
90
82
33
@NuiSam_ChauDoc nói:
Cụ Quỳnh Rùa,

Em không đủ khả năng để làm sáng tỏ nhân vật lịch sử, giai đoạn lịch sử, cũng không muốn tranh luận theo kiểu đọc sách chép ra, trích dẫn, xào nấu,.. rồi thêm mắm dậm muối vào đó để cho người khác thấy được mình đọc sách nhiều, suy nghĩ mới lạ hả???

Cụ Trần Trọng Kim là sử gia tiêu biểu VN, sống ở thời kỳ Pháp thuộc, do đó, trong lối giản lược lịch sử, để dễ đọc, dễ học, tiếp cận, Cụ Kim đã dùng: Bắc Kỳ, Nam Kỳ. Các sử gia sau này rất hạn chế đến cách tiếp cận này. Đến nay, cụ Quỳnh Rùa, khai quật lên để làm gì??? cụ là sử gia tiếp nối theo cụ Kim ư???

Em không muốn nặng nhẹ với người đọc nhiều về lịch sử. Nhưng với cái lối viết chỉ trích, chung chung, thánh phán của cụ Quỳnh Rùa về bất kỳ một nhân vật nào, thì cụ còn viết tới đâu là e chửi tới đó.

:D

Vâng, em xin rút kinh nghiệm để ý đi đứng những lần sau.

Hạng B1
30/10/12
90
82
33
macchiato nói:
ối sao quỳnh rùa yếu thế? Chiến đi chớ!

Thưa a Mac, đây là chỗ bàn việc sử sách, trao đổi quan điểm và cách nhìn nhận chứ không phải là chỗ mắng chửi hay Hạ nhục nhau.

Nếu Bác ấy nói chuyện về chuyên môn, e sẽ trình bày nguồn ngọn dựa trên những dữ liệu tìm kiếm, đọc được. Còn chỉ để gây chuyện, chửi bới thì vui lòng ở nơi khác... Vì nơi này nó lưu lại lâu lắm, khi vài năm nữa đọc lại rất mắ cỡa à.

Thân mến gửi a.

Hạng B1
22/10/13
55
3
8
30
@NuiSam_ChauDoc nói:
Cụ Quỳnh Rùa,

em đọc mấy trang thấy bác toàn chỉ trích bác Quỳnh Rùa mà tuyệt nhiên chưa thấy bác phân tích gì về sử cả.

Đây là topic về lịch sử trong 1 diễn đàn oto, ko phải 1 diễn đàn lịch sử thuần túy. Các thành viên ngoài sở thích xe cộ ra có thể còn có những đam mê nho nhỏ khác có thể chia sẻ với nhau. Bác đừng nên đặt nặng quá! Ko ai trong dđ này xem những ý kiến của bác Quỳnh Rùa là chân lý cả đâu, đó chỉ là 1 ý kiến để tham khảo. Có thể bác hoặc em đọc tư liệu lịch sử ở đâu đó và rút ra dc ý kiến tương tự thì sao? Còn nếu khác biệt thì cứ chia sẻ. Không sao cả!

Bây giờ bác cứ nêu góc nhìn của bác về chính sách cai trị của nhà Nguyễn dưới thời vua Gia Long đi, có so sánh với các tiên vương nhà Nguyễn trước đó. Em sẽ hầu chuyện với bác tiếp.

@Quỳnh Rùa: em hiểu mà bác! ;)
Thân.

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/2/09
617
36
28
Những gì cần nói đã nói hết rồi, viết đến 02-03 bài mà Cụ Mát và Quỳnh Rùa cũng chưa ngộ ra. Nhưng 02 cụ hiểu nhau là được rồi, cứ rãnh rỗi ngồi phán này này nọ, rồi chiến này nọ cũng được.

Cụ Mát nói nè: "Có thể bác hoặc em đọc tư liệu lịch sử ở đâu đó và rút ra dc ý kiến tương tự thì sao? Còn nếu khác biệt thì cứ chia sẻ. Không sao cả!" Cụ Mát phán tiếp: Bây giờ bác cứ nêu góc nhìn của bác về chính sách cai trị của nhà Nguyễn dưới thời vua Gia Long đi, có so sánh với các tiên vương nhà Nguyễn trước đó. Em sẽ hầu chuyện với bác tiếp.

=> Cụ Mát lại tính hại em nữa à, 02 bối cảnh, giai đoạn lịch sử khác nhau, không gian đia lý cũng khác, so sánh khập khiển quá, e không muốn bị đá ném.

Còn Cụ Quỳnh Rùa bảo nè: "Nếu Bác ấy nói chuyện về chuyên môn, e sẽ trình bày nguồn ngọn dựa trên những dữ liệu tìm kiếm, đọc được. Còn chỉ để gây chuyện, chửi bới thì vui lòng ở nơi khác... Vì nơi này nó lưu lại lâu lắm, khi vài năm nữa đọc lại rất mắ cỡa à."

Last edited by a moderator: