Hạng C
15/6/17
867
919
93
Mình đậu xe như thế này, bị mấy anh áo vàng hỏi thăm. Mình thì thượng tôn pháp luật, ai sai người ấy chịu. xin cái biên bản,mà mấy ảnh lại nhắc nhở.làm mình cũng hoang mang không biết đúng sai.
đề nghị thảo luận theo LUẬT, đừng đem Ý THỨC vào đây.

• Like
Reactions: xlive
Hạng C
19/12/14
760
917
93
Theo cách em hiểu chưa thẩm tra theo văn bản luật (à vâng, em hiểu vậy thì nghĩa là em nhớ vậy mà em cũng sẽ làm vậy), thì bác chỉ cần cách cái vạch trắng dưới 25cm là ổn.
Trong trường hợp không có vạch trắng thì ta lấy cái chỗ tiếp giáp vỉa hè làm căn cứ đo đạc.

Cơ mà trong trường hợp này, có vẻ như bác không có cách cái vạch trắng, mà là cán pà nó cái vạch đó luôn rồi, cho nên khoảng cách đến vạch trắng là âm chứ không có > 0. :eek:
Cho nên vin cớ này theo cách em nhớ và hiểu thì xử bác vẫn ngon chán. :D

Em hiểu sai mấy bác chỉ bảo thêm.

• Like
Reactions: nta139 and xlive
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Lỗi đậu xe cách quá 25cm tính từ đâu???
Thường Em dừng-đỗ cách mép bê tông vỉa hè không quá 25cm chứ không tính vạch lề đường, rãnh nước,... dù nhiều khi đè cả lên vạch sơn như hình xe Bác mà chưa ai nói gì cả.

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Theo cách em hiểu chưa thẩm tra theo văn bản luật (à vâng, em hiểu vậy thì nghĩa là em nhớ vậy mà em cũng sẽ làm vậy), thì bác chỉ cần cách cái vạch trắng dưới 25cm là ổn.
Trong trường hợp không có vạch trắng thì ta lấy cái chỗ tiếp giáp vỉa hè làm căn cứ đo đạc.

Cơ mà trong trường hợp này, có vẻ như bác không có cách cái vạch trắng, mà là cán pà nó cái vạch đó luôn rồi, cho nên khoảng cách đến vạch trắng là âm chứ không có > 0. :eek:
Cho nên vin cớ này theo cách em nhớ và hiểu thì xử bác vẫn ngon chán. :D

Em hiểu sai mấy bác chỉ bảo thêm.
Đỗ xe cách vạch trắng 25cm thì chắc bị quy lỗi đỗ xe giữa lòng đường rồi Bác.

• Like
Reactions: yeuxemy and bacai
Hạng F
1/6/15
5.555
28.622
113
Theo em thì phải cách lề 25cm chú không phải tính từ cái vạch này.
Theo Luật GTĐB: Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông.
Còn cái vạch đó là vạch giới hạn mép ngoài phần đường xe chạy (vạch 3.1).

Hạng D
10/1/14
2.964
4.651
113
Sài Gòn
Theo em thì phải cách lề 25cm chú không phải tính từ cái vạch này.
Theo Luật GTĐB: Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông.
Còn cái vạch đó là vạch giới hạn mép ngoài phần đường xe chạy (vạch 3.1).

Nhưng sao em không thấy nhiều đường có vạch trắng này ( Phan đăng Lưu, ... )

Hạng D
30/3/09
1.113
1.198
113
Theo em hiểu lề dc xác đinh chuyển tiếp của kết cấu đường xe chạy và kết cấu khác (bó vỉa bt, nền đất tiếp giáp, kết cấu nền đá lề đường...). Như hinh của chủ topic thì mép lề được xác định là tiếp giáp bê tông bó vỉa và bê tông nhựa (cách mép sơn trắng khoảng 5cm) như vậy xe đó đậu không vi phạm. Nếu xác định là mép chuyển cao độ chỗ sơn trắng-đỏ là lề thì bánh xe đã đè lên cục bt bó vỉa mà thường kết cấu nền bó vỉa đã khác kết cấu đường, sẽ làm chuyển vị, nứt gãy hư hỏng bó vỉa nếu xe tải nặng đỗ ( A nào chuyên ngành cầu đường thì hiểu rõ hơn)

• Like
Reactions: bacai