Hạng F
4/1/08
8.294
110.876
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Lỗi đi vào đường cấm phạt nhẹ hơn lỗi sai làn?
*Ảnh minh họa

Theo kết quả Google thì hình như lỗi đi vào đường cấm bị phạt nhẹ hơn lỗi sai làn.
Thực tế có đúng vậy không các bác nhỉ? Bác nào thông thái tư vấn cho em với.

Xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: teeny
Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Chính xác là vậy theo Nghị định 100, lỗi đi vào đường cấm mức phạt từ 1 đến 2 chai, còn đi không đúng làn đường quy định thì mức phạt từ 3 đến 5 chai.
Và đó là lý do tại sao hàng loạt các group về Luật giao thông liên tục hô hào, tuyên truyền, phân tích...tào lao là rất khó phạt lỗi "sai làn" với biển R412 và không phạt được lỗi này với biển R415....

Vậy mà vẫn có quá nhiều mem ngu ngơ tin mấy bài tào lao này, cố tình "thông chốt", chạy "sai làn" ở các đường có biển R415 và kết quả là ăn biên bản hoặc bánh mì...khiếu nại kiện cáo toàn thua.
Chả thấy ma nào thắng vậy mà trên các group GT đó vẫn post liên tục các phân tích tào lao...về R415 là biển gộp làn, không phải phân làn, biển R412 phải đi với vạch 2.3 mới phạt được lỗi "sai làn"......để tiếp tục tuyên truyền tầm bậy, nào là xxx không dám lập biên bản, ông nào kiếm được biên bản tôi đi đóng phạt cho....
Và vẫn có thêm nhiều mem mới ngu ngơ lại tin theo và cứ thế mà tiếp tục chui đầu vào rọ....

Hạng D
25/8/16
2.750
5.756
113
Chính xác là vậy theo Nghị định 100, lỗi đi vào đường cấm mức phạt từ 1 đến 2 chai, còn đi không đúng làn đường quy định thì mức phạt từ 3 đến 5 chai.
Và đó là lý do tại sao hàng loạt các group về Luật giao thông liên tục hô hào, tuyên truyền, phân tích...tào lao là rất khó phạt lỗi "sai làn" với biển R412 và không phạt được lỗi này với biển R415....

Vậy mà vẫn có quá nhiều mem ngu ngơ tin mấy bài tào lao này, cố tình "thông chốt", chạy "sai làn" ở các đường có biển R415 và kết quả là ăn biên bản hoặc bánh mì...khiếu nại kiện cáo toàn thua.
Chả thấy ma nào thắng vậy mà trên các group GT đó vẫn post liên tục các phân tích tào lao...về R415 là biển gộp làn, không phải phân làn, biển R412 phải đi với vạch 2.3 mới phạt được lỗi "sai làn"......để tiếp tục tuyên truyền tầm bậy, nào là xxx không dám lập biên bản, ông nào kiếm được biên bản tôi đi đóng phạt cho....
Và vẫn có thêm nhiều mem mới ngu ngơ lại tin theo và cứ thế mà tiếp tục chui đầu vào rọ....
Chính xác rồi bác

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Thêm một ý nữa là xxx rất khoái phạt lỗi "sai làn " này vì "trị giá" cao nên nhiều lỗi vi phạm đã được lái qua lỗi này để hét "giá", như đi sai biển R411, cán vạch tim đường...
Từ hét giá 4 chai nên khi được trả giá hoặc chuyển xuống lỗi nhẹ hơn thì đa số người vi phạm đều thích... và thế là bánh mì nóng dòn...

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Theo kết quả Google thì hình như lỗi đi vào đường cấm bị phạt nhẹ hơn lỗi sai làn.

Thực tế có đúng vậy không các bác nhỉ?
Phải theo Nđ 100 chứ anh?
Cũng tùy nhe anh.

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đi vào khu vực cấm, đường có biển báo hiệu có nội dung cấm đi vào đối với loại phương tiện đang điều khiển, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 5, điểm a khoản 8 Điều này và các trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
Ví dụ đường cấm ô tô, cấm tải mà anh lái ô tô, xe tải vào là vi phạm. 1500k.

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này và các trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

Bằng lỗi sai làn, 4000k nhe anh.

8. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc, lùi xe trên đường cao tốc, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

• Like
Reactions: Liêu Phụng
Hạng B2
18/3/15
339
500
93
Nhân tiện nhờ các bác 'thông não' giúp phân biệt 'dừng' và 'đỗ' vì sau khi google thấy lùng bùng quá, chẳng là vừa qua mình có hành vi dừng xe đoạn có biển cấm đỗ, tắt máy, chạy vào cửa hàng quăng thùng hàng xuống quay ra bị CSTT TP Vũng Tàu ập đến như bắt gian đòi xem giấy tờ xong bỏ đi ra xử lý xe khác, mình thấy ko ổn nên lên xe thong thả rời đi, tổng thời gian chưa đầy 3 phút mà bị anh CS dzi theo chặn đầu, thấy căng mình mới trình giấy tờ, ả nhanh tay ghi biên bản (lỗi đỗ xe nơi cấm đỗ) bắt ký, mình ycau đưa bằng chứng mới ký vì mình cho rằng ko vi phạm thì bảo quay lại hiện trường đưa cho xem (ảnh nhanh tay lặn lưng bằng lái của mình), quay lại thì cũng ko có hình ảnh mà 2 anh xúm nhau vừa năn nỉ vừa hăm dọa, dụ dỗ (cho đóng phát qua bưu điện) bắt ký, mình vội quá nên ký cho xong mà cứ ấm ức, thấy nó cứ sai sai gì đó. Nhờ các bác rành luật chỉ vụ này giúp với, về check cam hành trình vẫn còn bằng chứng dừng chưa đến 3 phút mới đau. Cám ơn các bác!

Hạng D
6/3/08
3.914
7.272
113
Sàigòn
2 khác biệt cơ bản giữa dừng/đỗ là dừng xe ko được tắt máy và tài xế không rời vị trí lái.

• Like
Reactions: volvo960
Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
Nhân tiện nhờ các bác 'thông não' giúp phân biệt 'dừng' và 'đỗ' vì sau khi google thấy lùng bùng quá, chẳng là vừa qua mình có hành vi dừng xe đoạn có biển cấm đỗ, tắt máy, chạy vào cửa hàng quăng thùng hàng xuống quay ra bị CSTT TP Vũng Tàu ập đến như bắt gian đòi xem giấy tờ xong bỏ đi ra xử lý xe khác, mình thấy ko ổn nên lên xe thong thả rời đi, tổng thời gian chưa đầy 3 phút mà bị anh CS dzi theo chặn đầu, thấy căng mình mới trình giấy tờ, ả nhanh tay ghi biên bản (lỗi đỗ xe nơi cấm đỗ) bắt ký, mình ycau đưa bằng chứng mới ký vì mình cho rằng ko vi phạm thì bảo quay lại hiện trường đưa cho xem (ảnh nhanh tay lặn lưng bằng lái của mình), quay lại thì cũng ko có hình ảnh mà 2 anh xúm nhau vừa năn nỉ vừa hăm dọa, dụ dỗ (cho đóng phát qua bưu điện) bắt ký, mình vội quá nên ký cho xong mà cứ ấm ức, thấy nó cứ sai sai gì đó. Nhờ các bác rành luật chỉ vụ này giúp với, về check cam hành trình vẫn còn bằng chứng dừng chưa đến 3 phút mới đau. Cám ơn các bác!
tải app luật GT về mà xem bác à ko phải cái j cũng google là tốt đâu. bác sai rõ ràng ra đấy rồi. Dừng là hành vi ngắn, xe còn máy nổ, tài xế vẫn trên xe, còn đỗ là trường hợp của bác.