Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Nói thật chứ giờ ra đường ae ta cứ bơ đi mà sống, cứ đúng luật mà chấp hành.
Đúng pháp luật là có văn hoá rồi.
chứ ba cái văn hoá kiểu nữa mùa thì chán lắm. Từ trên xuống dưới, từ lớn tới nhỏ.
Câu này chưa chắc nhé bác

Tập Lái
28/8/14
33
102
48
Gửi những người đi ôtô ích kỷ
Qua những ngày mưa phùn, gió bấc, giá rét tôi có đôi lời muốn gửi đến những người lái ôtô.
Những ngày vừa qua thời tiết giá lạnh vì thế lượng ôtô tham gia giao thông đông hơn, đường phố thêm phần tắc. Tham gia giao thông dù đi ôtô hay xe máy đều có mặt thuận lợi có mặt không.
Đã ngồi lên ôtô thì ấm áp, không phải chịu mưa rét, an toàn hơn nếu xảy ra va chạm .... so với xe máy. Tuy nhiên, giao thông Hà Nội đông đúc thì việc ôtô phải nhẫn nại, khó luồn lách hơn đi xe máy, chỗ đỗ xe cũng thiếu thốn hơn.
Vì vậy, khi đã ngồi lên ôtô thì làm ơn đừng đi dàn hàng hết cả đường, xe máy không có chỗ đi, như em nhiều lúc chấp nhận mình sai khi phải leo lên vỉa hè chứ không biết đi ở đâu. Mà nếu có dàn hàng, thì làm ơn dàn hàng có hàng lối thẳng nhau thì xe máy xe đạp vẫn còn khe để đi, làm ơn đừng dàn hàng kiểu zíc zắc, chéo ngang chéo dọc chỉ thêm phần tắc.
Dẫu biết nhiều người không đi sai luật vì nhiều đường không có phân làn, dẫu biết có một bộ phận xe máy đi láo nháo; nhưng một ôtô cũng bằng 3,4 xe máy rồi, chiếm cũng khá nhiều diện tích rồi. Cứ chèn đầu nhau uốn éo thì lại càng tắc, thực ra mỗi người nhường nhau một tí, ý thức xếp hàng ngay ngắn, thì đường chỉ ùn ùn đi thôi chứ không tắc cứng. Cả xe máy nữa đông như quân Nguyên rồi.
Mục đích của bài viết này là em chỉ xin những người lái ôtô lúc tắc đường nhường cho tụi xe máy chúng em một hàng xe thôi cũng được. Hoặc dàn hàng hết cũng không sao nhưng dàn thẳng hàng để xe máy đi bên cạnh chứ đừng kiểu không ra hàng lối gì. Em đi Bangkok thấy cũng tắc lắm, ôtô nhan nhản, nhưng họ xếp hàng thẳng tắp, xe máy vẫn đi được.
Nếu ai đi ôtô mà không có tính nhẫn nại được thì tốt nhất nên đi xe máy cho dễ luồn lách.
vnexpress

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bữa trước e đi Bình Triệu, tới cầu vượt HX, dừng làn trong cùng để rẽ trái qua XVNT, làn này cho đi thẳng, rẽ trái và quay đầu, anh taxi phía sau, ko quay đầu được, nhìn e bằng "đôi mắt mang hình viên đạn" . :D
Tại cách giáo dục lòng căm thù để chiến thắng Mỹ Ngụy đã ngấm sâu rồi nên phải chịu thôi.
Ra đường thằng nào trái ý tao là kẻ thù của tao, kẻ thù là tiêu diệt tận gốc!

Hạng F
1/6/15
5.555
28.617
113
Em không hiểu nhiều bác đả kích cái gì, bản thân em ở SG mấy chục năm mà nhiều khi còn lớ ngớ. Chính ngay tại chỗ anh chủ nêu ở đây đã có một lần em buộc phải quẹo phải ĐVC luôn để rồi phải quay đầu lại, chạy trước em là một anh biển 67 vượt đèn đỏ đi thẳng luôn. Chả ai muốn cản trở người khác, nhưng mà lỡ vô thế rồi thì mấy anh muốn quẹo bị kẹt lại xù lông.

Hạng B2
12/2/13
134
201
43
Không nói đâu
Thường thì em quan sát đèn, nếu đủ thời gian qua giao lộ thì đi làn nào cũng được, ko đủ thì nhường cho xe rẽ phải/trái. Đôi khi xa quá thấy rõ đèn, ko ước chừng được thì hên xui. Đèn đỏ nhiều lắm thì cũng 2 phút thôi, mất 2 phút cafe chém gió mà nhiều bác bức xúc như sắp ra quần.
Em thấy chủ yếu là con người ngày càng khắt khe với nhau hơn. Làm đúng luật, ko sai mà còn bị chửi thối mặt nói gì đến làm sai. Có lẽ do cuộc sống ngày càng khó khăn nên con người ngày càng cay nghiệt với nhau. Lúc mới lái em cũng cay mũi với mấy hành vi cúp đầu, ngược chiều....dần dần em thấy mình bức xúc thì chỉ tổn thọ. Giờ em nhường hết, ngược chiều, ép xe gì gì em cũng nhường từ xa. Các bác có thể chửi em vì ko đấu tranh vì lẽ phải, thoả thuận với sai trái gì cũng được. Cố gắng lái xe an toàn, tuân thủ luật và ít bị chửi đã khó lắm rồi các bác ợ.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Thường thì em quan sát đèn, nếu đủ thời gian qua giao lộ thì đi làn nào cũng được, ko đủ thì nhường cho xe rẽ phải/trái. Đôi khi xa quá thấy rõ đèn, ko ước chừng được thì hên xui. Đèn đỏ nhiều lắm thì cũng 2 phút thôi, mất 2 phút cafe chém gió mà nhiều bác bức xúc như sắp ra quần.
Em thấy chủ yếu là con người ngày càng khắt khe với nhau hơn. Làm đúng luật, ko sai mà còn bị chửi thối mặt nói gì đến làm sai. Có lẽ do cuộc sống ngày càng khó khăn nên con người ngày càng cay nghiệt với nhau. Lúc mới lái em cũng cay mũi với mấy hành vi cúp đầu, ngược chiều....dần dần em thấy mình bức xúc thì chỉ tổn thọ. Giờ em nhường hết, ngược chiều, ép xe gì gì em cũng nhường từ xa. Các bác có thể chửi em vì ko đấu tranh vì lẽ phải, thoả thuận với sai trái gì cũng được. Cố gắng lái xe an toàn, tuân thủ luật và ít bị chửi đã khó lắm rồi các bác ợ.
E chạy đường nào lớn có 3 làn trở lên, gần tới giao lộ, nếu đi thẳng thì chạy làn giữa, nếu rẽ trái thì chuyển làn trái, nếu rẽ phải thì chuyển làn phải. Chắc ăn như bắp!