Hạng C
3/6/07
589
1
0
RE: Lời khẳng định cho Subaru WRX STI

Nhưng theo em thấy là đã mua STI hay Evo rồi thì không nên độ làm gì nữa, vì chắc chắn là bác sẽ không đi hết công suất của nó trừ khi bác vác nó đi đua hoắc là PRO. Dân mua xe đó thường là chỉ độ exhaust system, intake, bodykit, rims thôi. Còn lại thì toàn để original mà chạy, chỉ trừ những dân PRO thì em không nói.

Bác Canadabuon: bằng lái chỗ em nó phức tạp vậy đó bác, miêu tả sơ sơ để anh em hiểu vậy nhé. Dưới đây là các thứ tự bằng lái thông dụng cho passenger cars.

Learner Permit (L): tạm gọi là bằng Luật, người cầm bằng này không được lại xe một mình. Nếu muốn lại thì lúc nào cũng phải có người bằng Full (F) ngồi cạnh. Người cầm bằng L dưới 21 tuổi phải cầm bằng ít nhất 12 tháng thì mới thi được bằng P, dưới 25 tuổi là 6 tháng và trên 25 tuổi là 3 tháng. Người thi bằng P phải có bằng L, kiểm tra mắt, thi "nhận thức được nguy hiểm" test (Hazard Perception Test) và cuối cùng là thi lái. Người mang bằng L lúc lái xe không được sử dụng điện thoại dước mọi hình thức và nồng độ rượu luôn bằng 0.

Probationary Licence (P): tạm dịch là bằng lái trong thời gian thử thách. bằng này có 2 loại là P1 (Đỏ) và P2 (Xanh). Người trên 21 tuổi thì khi có bằng P thì được mang thẳng P2 (Xanh) luôn. Người mang bằng P có 5 diểm trên bằng lại, nếu bị trừ hết 5 điểm thì sẽ được chọn một trong 2 cái là thi lại bằng hoặc bị banned trong 6 tháng. Bằng P tuyệt đối không được uống rượu, nếu bị bắt vè rượu thì sẽ bị banned trong 6 tháng.
P1 (Đỏ) thời hạn 1 năm: Không được lái xe công suất cao, V8, turbocharge hay supercharge. Không sử dụng điện thoại dưới mọi hình thức. Không uống rượu, chỉ được phép chở 1 người.
P2 (Xanh) thời hạn 3 năm: Không được lái xe công suất cao, V8, turbocharge hay supercharge. Không uống rượu. Điện thoại phải dùng tai nghe chứ không được cầm trực tiếp.

Full Licence (F): Sau khi hết thời hạn bằng P thì sẽ được lên bằng Full mà không phải thi gì cả. Bằng này được lái các loại xe gia đình và xe công nghiệp dưới 2.5 tấn. Điện thoại phải dùng tai nghe chứ không được cầm trực tiếp. Được uống rượu nhưng nồng độ rượu trong máu tối đa là 0.05. Bằng Full thì có 12 điểm.
Source: www.vicroads.vic.gov.au
Bác nào muốn tìm thêm thông tin thì vào thẳng trang của Vic Roads nhé. Đây là luật của bang Victoria, Úc thôi, còn ở các bang khác thì em không biết nhé.

Hạng D
7/9/07
1.763
5
36
Hồ Chí Minh

Em bổ sung về license bên thành phố của nhé các bác;)
Learner License: Bằng này dịch nôm na là bằng tập lái xe các bác ah. Để có cái Learner License các bác phải học wa luật lái xe và phải pass một cái exam với 35 questions và no more than 3 questions wrong. Bằng Learner theo lawful là không được drive nhưng có nhiều người vẫn illegal các bác ah
Restricted License: Sau 12 tháng thì Learner sẽ được thi típ một cai license nữa gọi là Restricted License. Cái license này các bác không được take thêm passenger trên xe nghĩa là chỉ lái được một người. Còn nếu take passenger thì người đóa phải có bằng full license.
Full licsence: Cái này thì các bác muốn làm gì cũng được trừ gây tai nạn thôi. Hầu hết dân local đều có bằng full còn International như em thì chỉ có leaner hoặc nhiều lắm là Restricted.
Chuyện Sub or Evo chạy tại vietnam thì khó nói lắm các bác;). Nếu mua xe 2nd hand or xe của các salon như em đã đề cập thì hầu hết Sub và Evo đều đã turning hết rùi[8D][8D]:);). Em chưa thấy con Sub or Evo nào bên em mà không turning;) trừ hàng original[8|][8|]. Và điều đặc biệt là bên em đường rất là dốc nên ít xe nào độ thấp lắm các bác ợ;););).

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Em thấy có 1 chiếc Subaru 5 cửa (loại hét back ..) phía sau lại có mark 4WD hay đậu ở đường Sương Nguyệt Ánh , Q.1 . Không biết Mark đó có phải gắn thêm không nhỉ , nếu thực sự thì cũng khủng đấy .

Hạng D
21/12/06
1.117
616
113

Hầu hết Subies đều vận hành AWD bác ợ, và là 01 trong nhửng ưu điểm của hiệu xe này bác ợ.

Hạng D
7/9/07
1.763
5
36
Hồ Chí Minh

Trích đoạn: Belar

Em thấy có 1 chiếc Subaru 5 cửa (loại hét back ..) phía sau lại có mark 4WD hay đậu ở đường Sương Nguyệt Ánh , Q.1 . Không biết Mark đó có phải gắn thêm không nhỉ , nếu thực sự thì cũng khủng đấy .
Chắc con bác nói là Subaru Hatchback model 2003 or 2004. ;);)

1/9/05
3.361
8
38
46
Mù Căng Chải

ở đất việt khó có Subaru model 2003-2004 lắm bác AOL ah ..... toàn đa số là đời 98 là bảnh không thì chỉ 96 , trước Vidamco nhập về 1 lô Impreza ( no WRX ) màu xanh toàn đời 96 đeo biển 80B ..... còn con 5 cửa hatchback chắc là giống em xe của bác Chí Trung trước ha ...

Hạng B2
16/8/07
170
0
16

Trích đoạn: duc_redskins

ở đất việt khó có Subaru model 2003-2004 lắm bác AOL ah ..... toàn đa số là đời 98 là bảnh không thì chỉ 96 , trước Vidamco nhập về 1 lô Impreza ( no WRX ) màu xanh toàn đời 96 đeo biển 80B ..... còn con 5 cửa hatchback chắc là giống em xe của bác Chí Trung trước ha ...

Sub. Legacy do VMC nhập về bán được có một đợt thôi bác ạ. Hình như 1998 thì phải. Con này wagon mà về VN hơi sớm, dân mình chưa quen dùng nên bán mãi mới hết. Em nhớ là hồi cuối giảm giá xuống còn có 24K máy 2.0 AWD, thời điểm đó không con nào rẻ và chất được như con này (phải nói là cực chất nữa là khác)

Hạng D
7/9/07
1.763
5
36
Hồ Chí Minh

Thật sự thì dân vietnam mình chỉ bắt đầu chơi xe vào khoảng 2 đến 3 năm way lại thôi. Nên vấn đề là ít gặp Sub cũng phải thôi:(:(.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

thứ nhất Subbie ko phải cho những người mua xe để sử dụng tiện nghi, ai than phiền về những điều như : sao ko có ghế chỉnh điện ( recaro bucket seat của nó tuy chỉnh tay nhưng mắc hơn ghế chỉnh điện êm ái của camry là điều hiển nhiên), sao không ốp gỗ , :D, sao không có bộ nhớ ghế , sao không có số automatic , sao nội thất toàn bằng nhựa, sao ghế ngồi chật thế, sao không có ghế da , sao tay lái không có nhiều nút như camry,sao xe xóc thế, sao hàng ghế sau không có hốc gió, sao không có sunroof , sao không có bose sound system ,....vân vân và vân vân ...:D.....thì không nên mua subbie ....vì ai cũng biết WRX STI là dòng xe thể thao việt dã nên những thứ trên chỉ làm cho trọng lượng xe nặng thêm. AWD , 2.5 turbo , sport suspensions, ghế racaro, tay lái momo italy, thắng brembo 4 pistons...những cái này là cái người mua cần ờ WRX STI......qua phân tích các bác cũng hiểu , điều kiện ở VN tiện nghi lên hàng đầu, xe rộng rãi , chở nhiều người, máy móc tiết kiệm xăng .......ngay cả xe hatchback người Việt ta cũng chưa quen vì bảo trông nó giống xe van, xe chờ hàng, không sang .......con mazda 3 hatchback bán mắc hơn con sedan nhưng bao giờ cũng bán được nhiều hơn ...bời vậy mấy ông làm marketing cho VAMA nhỉn thị trường xong chỉ cho ra vài mẫu cho người việt ...qua bên Thái bác nhìn thị trường của họ mà mê ...không thiếu cái gì ..!!

1/9/05
3.361
8
38
46
Mù Căng Chải

thì VN quê ta mới đang trên tiến trình hội nhập WTO mà bác canadabuon ơi :D:mad::D , vì thế chỉ tổ béo mấy bác sản xuất xe trong nước :( .......