Tập Lái
13/9/19
38
12
8
40
Lỗi nhiệt độ cao xe Chevorlet Spark 2009

Xe em là Chevorlet Spark 2009. Xe em chạy đuợc một đoạn khoảng 2km là đèn nhiệt độ báo sáng và các kim xâng kim vòng tua nhảy loạn lên.

Em kiểm tra bình nuớc phụ thấy vẫn còn nuớc đủ và nuớc cũng nóng. Két nuớc thì em cũng mới thay mới, thay 3 bugi mới luôn. Ai biết bệnh này chỉ giùm em với. Em xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.560
22.043
113
Pháp
Nếu máy nóng mà bình sôi , Máy nguội, để qua đêm, mở nắp chăm nhớt thấy chất nhờn đục như sửa, có màng nhớt trong nước nguội máy -> 100% joint de culasse
Ngoài ra còn có quạt không quay (như kẹt xe), ống nghẹt (xữ dụng máy lạnh) ...
Để kiểm tra sơ đẵng nếu như không phải joint de culasse thì
  • nối sợi chỉ nhỏ vào cánh quạt làm nguội máy, khi máy nóng thì cánh quạt sẽ quay, nếu không thì nên thay (hay kiểm tra cảm biến)
  • Để sưỡi xem hơi nóng có vào trong xe không (trường hợp nước đầy là ống nghẹt)
  • Bơm nước có rò rỉ (xì, không quay ...)
  • Thử thay nước mới ngay (toàn bộ)
  • kiểm tra nếu có rò rỉ ống cao su, lổ mọt (10 năm rồi)
- Đừng để máy lạnh, sau khi đi đâu đó, lót tờ báo dưới gầm xem có rỉ ở đâu
- kiểm tra cảm biến nhiệt (thermo-contact) đo với điện kế

...........
Nhờ các bạn thêm vào

Tập Lái
13/9/19
38
12
8
40
Em xin cảm ơn. Em để ý thấy xe nổ máy là quạt giải nhiệt đã chạy rồi. Nuớc làm mát thì em đã thay mới rồi. Nhà em cách nhà bame khoảng 5km, khi đi từ nhà em về nhà bame thì xe nó báo nhiệt độ cao. Sau khi ghé thăm bame vài tiếng em đi về thì xe không còn báo nữa, chạy vòng vòng khoảng 20km nữa cũng ko thấy báo nhiệt độ cao. Xe em 1 tuần chỉ chạy 1 lần. Em xin cảm ơn.

Hạng F
29/10/16
11.560
22.043
113
Pháp
Em xin cảm ơn. Em để ý thấy xe nổ máy là quạt giải nhiệt đã chạy rồi. Nuớc làm mát thì em đã thay mới rồi. Nhà em cách nhà bame khoảng 5km, khi đi từ nhà em về nhà bame thì xe nó báo nhiệt độ cao. Sau khi ghé thăm bame vài tiếng em đi về thì xe không còn báo nữa, chạy vòng vòng khoảng 20km nữa cũng ko thấy báo nhiệt độ cao. Xe em 1 tuần chỉ chạy 1 lần. Em xin cảm ơn.
Bạn thử thay nước theo kiểu sau
  • xả nước, và dùng vòi nước rửa (tìm đường vào chính và ra chính)
  • đổ nước mới vào, đề máy, cho đến khi nào máy nóng, châm khi cần thiết (coi chừng bị sôi bỏng ...)
  • kiểm tra xem có bị sôi hay không ?
Nếu sôi thì hỏng joint de culasse
Nếu bình thường thì cảm ứng nhiệt của nước (không phải của cánh quạt), đừng lầm với cảm ứng nhiệt của quạt

- Cảm ứng nhiệt của xe trên tableau (hình minh hoạ)

Cãm ứng nhiệt để cho quạt quay (hình minh hoạ)

Check ODB nếu cần thiết ....

Tập Lái
13/9/19
38
12
8
40
Xin cảm ơn các anh. Hiện em tháo các ống nước và thấy van hằng nhiệt đã bỏ mất. Có 1 chi tiết là khi em mở quạt gió (ko mở AC máy lạnh) là đèn nhiệt độ đỏ liền và các kim xăng kim vòng tua nhảy loạn xạ.

• Like
Reactions: Tuithichxehoi
Tập Lái
13/9/19
38
12
8
40
Em thấy xe em bị cắt mất phần ống đưa ra két giải nhiệt phụ hay sao đó. Vậy có ảmh hưởng nhiều ko.
Bạn thử thay nước theo kiểu sau
  • xả nước, và dùng vòi nước rửa (tìm đường vào chính và ra chính)
  • đổ nước mới vào, đề máy, cho đến khi nào máy nóng, châm khi cần thiết (coi chừng bị sôi bỏng ...)
  • kiểm tra xem có bị sôi hay không ?
Nếu sôi thì hỏng joint de culasse
Nếu bình thường thì cảm ứng nhiệt của nước (không phải của cánh quạt), đừng lầm với cảm ứng nhiệt của quạt

- Cảm ứng nhiệt của xe trên tableau (hình minh hoạ)

Cãm ứng nhiệt để cho quạt quay (hình minh hoạ)

Check ODB nếu cần thiết ....
Cho em hỏi vị trí cái cảm biến nhiệt độ nước nằm ở đâu. E xim cám ơn