Hạng B2
5/11/08
166
1
0
Các bác giúp em với,
Vỏ xe em sắp thay, em định giữ nguyên mâm 14 cũ, chỉ thay vỏ thôi nhưng em muốn vỏ hông to 195,205,215. Em không biết loại bản to nhất có thể lắp vừa.
Thank các bác.

Chủ đề tương tự
Người đăng: giatuan_520
Người đăng: xuanandl
Người đăng: MinhKhanh
Hạng C
10/9/08
770
399
63
Cái này chắc bác phải ra hàng lốp hỏi thôi vì anh em chắc chưa ai thay như bác.

Em cũng đã từng làm như bác nhưng thay luôn cả vành 15 hoặc 16, chứ không giữ nguyên vành 14, nên không biết các lốp bản to có lắp vừa vành 14 hay không. Sau khi em lắp, nhiều chuyên gia khuyên em thế này:

Nếu thay lốp bản to thì nhược điểm chính là hại và nhanh hỏng rôtuyn lái và thước lái của xe do ma sát của lốp với đường khi đánh lái là lớn hơn so với tính toán thiết kế của nhà sản xuất, đặc biệt là khi đi vào đường xấu. Cái này thay là tương đối đắt (~10M)

Em đang định như sau: Sẽ thay lốp vẫn có bề rộng là 185 như thiết kế, vành vẫn R14, nhưng đường kính lốp to hơn 1 ít. Ví dụ: Nguyên bản lốp là 185/65R14, thì mình thay 185/85R14.
Khi đó, phần chân cao su từ mép vành đến mép lốp sẽ lớn hơn lốp cũ,  và xe sẽ cao hơn 1 chút. Đường kính bánh xe lớn hơn nên với cùng 1 vòng tua máy, xe đi được quãng đường dài hơn, do đó tính ra sẽ tiết kiệm xăng hơn. Bề rộng lốp không thay đổi nên không hại rô tuyn lái.

Tuy nhiên, nhược điểm có thể là: trọng lượng bánh xe sẽ lớn hơn bánh cũ nên lực quán tính của xe sẽ lớn hơn, khi phanh phải đạp sớm hơn lúc trước hoặc đạp mạnh hơn nếu muốn dừng đúng vị trí mong muốn. Công tơ mét sẽ chỉ thị tốc độ chậm hơn thực tế, nên dễ bị quá tốc độ qui định. Muốn khắc phục thì phải tính toán lại và đánh dấu trên công tơ mét các vị trí 50 và 80.

Nhược điểm này cũng đúng với việc thay vành to hay thay lốp to hơn ban đầu.

Mong bác cho ý kiến trao đổi !

Last edited by a moderator:
Hạng B1
8/12/09
77
1
6
em cũng mới tham gia diễn dàn nhưng có chút kinh nghiệm nghề lốp em xin múa búa qua mặt thợ chút có sai sót các bác bổ sung ...
chỉ số 185 là bề rộng hông lốp ,tăng diện tích bám đường
85 sẽ là 0.85 là chỉ số chiều cao hông lốp/ bề rộng hông lốp = 0.85 - do vậy các bác thấy chỉ số này càng nhỏ thì khi chạy tính ổn định rất cao.
Do vậy các bác thấy các xe càng xịn thì chỉ số 0.0 càng nhỏ - tức là bề rộng hông càng lớn chiều hông càng thấp nên - xe chạy các bác không thấy độ dao động ------ he he cái này em nói trên cơ sở đường quốc tế chứ việt nam mình khó thấy lắm vì chạy chưa được 1 km là có gở chấn động he he - Do vậy bác chủ thớt nên cân nhắc sẽ ảnh hưởng đến góc cua của xe .
R14 = rim 14 in cái này em ko dám nói thêm
trên là các ngụ ý em các bác cứ quăg đá để mở mang nha

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Em lắp vỏ michelin cùng thông số với vỏ Bridgestone 185/r14 đúng đăng kiểm xe luôn nhưng nhìn bản to hơn nhiều đó bác. nhìn cũng thấy đẹp.

Tập Lái
2/5/07
29
0
1
Bác thử lắp 195/14 xem vì em có hỏi những nơi mua bán lốp họ đã tư vấn như thế ạh , nhưng riêng em thì chưa thử vì bộ củ của xe em chỉ vừa thay mới chưa đến 1 năm nên em phải sử dụng tiếp ạh

Hạng B2
5/11/08
166
1
0
Ở chỗ Hàng Xanh họ tư vấn mình lắp được vỏ Maxiss 205/70R14 4 lớp bố, mình ko biết vỏ Maxiss xài có ok ko, đang phân vân.

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Jolie dù lắp hông to mấy đi nửa cũng không lên được tí nào đâu bác ơi lắp michelin đúng thông số cho nó là đẹp rồi. nhìn rất cân đối nhé. Đăng kiểm khỏi tháo ra tháo vào mất công.

Tập Lái
14/5/10
23
5
3
43
tp Vũng Tàu
em thấy bác cứ lắp michelin đúng thông số để đi trên đường đỡ phải lo xxx bắn tốc độ.vụ này chắc là có tiết kiệm xăng mấy thì em nghĩ......
bác nên tính toán lại a.

Hạng B1
8/12/09
77
1
6
hi hi em nghĩ bác cũng dùng đúng cỡ lốp đi vì khi lắp quy cách lốp khác em nghĩ bác phải suy nghĩ các điều kiện sau lắp các lốp có rộng hông lốp lớn:
- Góc cua sẽ lớn không nhỏ được vì lúc đó nó sẽ cạ
- Nhiên liệu ....
- ngoại quan xe
hi hi hi em quăng lựu đạn hi hi các bác cứ quăng them giúp em nha