Thảo Luận Chung Lùi đít hay lùi đầu??

Hạng C
17/11/14
831
922
93
Chung qui lại thấy đa số các bác ... 'đưa đít' xuống dốc và ngốc đầu lên trên :D
Như vậy thì vừa dễ quan sát vừa quen tay với việc 'dừng và khởi hành' ngang dốc như đã từng học và thi.
OK em sẽ ghi nhận - ghi chép - ghi nhớ và cảm ơn các bác đã tư vấn ah
Chúc các bác sức khỏe - vui vẻ...

Hạng B2
1/11/04
214
1.652
93
Chạy hết đê rồi quay đầu lại. Con đê không quá dài để phải làm biếng đi, quay đầu tại chỗ như vậy.

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Có bài rồi mà. Tùy theo dẫn động cầu trước hay cầu sau mà cho đít hay đầu xuống nhé. Lơ mơ là tuột luôn xuống dưới nhé. Cứ cầu dẫn động là nằm trên cho em (tải thì đưa đầu xuống, du lịch thông thường đưa đít xuống).

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Nếu không còn đường thì lùi đít xe xuống dốc.
Em chắc đi bộ kiếm chỗ nào an rồi quay đầu.:)[/QUOTE
Những tình huống như thế này, việc xuống xe, ngắm nghía chung quanh, trước khi quyết định, là một thói quen an toàn, rất tốt của một người cầm lái. Mình có một lần, trên Đà lạt, cũng giống tình huống này, đang chúi đầu xuống một đường dốc cao, hẹp, chỉ có một cách duy nhất là lùi lên, phải kết hợp cài số de, ga, thắng tay..vừa mới nhả thắng tay thì xe có xu hướng tuột xuống dốc một chút (xe số sàn 8 chổ 2.0) trước khi lùi lên, lúc nầy rất dễ mất bình tỉnh. Khi thấy xe bị chùi thêm xuống phía trước, mình vội cài thắng tay, trả số, tắt máy, xuống xe ngâm cứu thêm tình hình, vẫn may là bánh trước bên tài vẫn chưa đến con mương. Thật ra, lúc này nếu có một cục đá to canh bánh trước lại sẽ giúp cho việc lùi xe lên dốc dễ hơn (không bị chùi thêm về phía trước).

Hạng D
30/7/11
1.302
240
83
61
Đi chơi, ăn nhậu quá đà, về nhà sợ bị la thì đi cái đít vào trước, hễ bị la là "vọt" cho nhanh.