7/9/16
1.028
2.631
113
33
Chào các bác, lại là em và cũng chỉ là những chủ đề về an toàn giao thông!

Việc cài dây an toàn thì thật sự là cũng quá dễ dàng với nhiều người nhưng đối với một số người thì họ nói là vướng víu! Hôm nay e kể về câu chuyện thoát chết sau tai nạn nhờ tuân thủ cài dây an toàn! (Nhưng câu chuyện này ở nước ngoài và của người thân trong gia đình em, xảy ra hơn 1 năm rồi!)

Chị em chạy xe qua ngã 4 (vượt đèn đỏ do mất tập trung - phụ nữ luôn là thứ gì đó đáng sợ ) bị 2 xe ô tô khác - một 7 chỗ, một bán tải hạng nặng, tông lần lượt 2 hướng bên hông và sau đít xe, các bác nào ở nước ngoài thì cũng hiểu họ chạy xe đúng luật ntn, qua ngã 4 thì đúng đèn mà đi nên ít khi họ quan sát vì thế nên khi gặp xe chị em vượt đèn thì họ cũng ko giảm tốc độ kịp. Hậu quả là xe chị em lộn 2 vòng, lăn vào lề đường bên trái theo hướng xe chạy. Vậy mà chị e chỉ bị choáng và được người khác lôi ra, hoàn toàn không bị chấn thương nặng ngoài những vết xước nhẹ! Đó là nhờ luôn tuân thủ cài dây an toàn mỗi khi lên xe!

Luôn cài dây an toàn khi đi xe ô tô!

Trường hợp e kể trên nó như bài test xe trên các kênh youtube mà các bác hay xem! Và cũng đủ hình dung sự hiệu quả của dây an toàn trên xe! Và thực tế ở VN thì nhiều người cứ bảo đi trong phố thì cần gì phải cài dây vì không có va chạm mạnh! Mọi người còn nhớ vụ tai nạn xe ở Phú Nhuận mà tay bảo vệ lấy xe của khách chạy và qua ngã 4 bị tông vuông góc và có ng tử vong không? Đi trong phố đó!!!

Đó là về các trường hợp xe con, vậy còn khi đi xe khách, các bác có cài dây không? Riêng em là có, trừ khi xe nào cũ quá không có thì e luôn thức và chuẩn bị tinh thần!!

Và hiện tại e cũng chạy xe khách 16 chỗ, và luôn yêu cầu tất cả hành khách cài dây an toàn, và khách luôn tuân thủ, và em càng yên tâm chạy xe!
Riêng đối với khách việt kiều hoặc người nước ngoài, em không cần phải nhắc vì họ rất ý thức, có đợt em chở 2 em bé 3 và 4 tuổi con của hành khách việt kiều em đón, 2 bé tự giác cài dây vì đó là thói quen đi xe của bé, tất cả là sự giáo dục ý thức!

Đừng "chê" sợi dây an toàn nó vướng víu, sợi dây đó 80% sẽ giữ được an toàn cho hành khách khi có va chạm!

Tai nạn thì không ai mong muốn, nhưng luôn có thể xảy ra bất cứ lúc nào. Cẩn thận là trên hết!

Cũng sắp tết Nguyên Đán rồi, em kính chúc các bác lái xe luôn vạn dặm bình an! Và cùng lan toả sự an toàn đến những người khác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
3/10/15
9.858
12.135
113
Đúng r bác, chiếc Velar! Và chị e mua lại thì vẫn là Velar!
Chị bác ở Mỹ Quốc hay ở Anh Quốc mà chất chơi thế, ở nước ngoài mà mua mấy Velar này thì đầy đam mê đấy.
Luôn thắt dây kỹ càng thì chắc ở quốc ngoại lâu rồi và cũng là dân kinh doanh trí thức lắm mới lấy chiếc này.
Chứ thấy bên đó hay lấy Lexus RX350 ở thể loại kích thước này.

• Like
Reactions: nttanmam
7/9/16
1.028
2.631
113
33
Chị bác ở Mỹ Quốc hay ở Anh Quốc mà chất chơi thế, ở nước ngoài mà mua mấy Velar này thì đầy đam mê đấy.
Luôn thắt dây kỹ càng thì chắc ở quốc ngoại lâu rồi và cũng là dân kinh doanh trí thức lắm mới lấy chiếc này.
Chứ thấy bên đó hay lấy Lexus RX350 ở thể loại kích thước này.
Chị e ở Mỹ và là e tư vấn cho mua chiếc đó, vì chị cần xe nhỏ gọn đi làm, vì nhà có chiếc van Odyssey r, nên mua thêm chiếc nhỏ chạy tới lui!

Hạng F
3/10/15
9.858
12.135
113
Chị e ở Mỹ và là e tư vấn cho mua chiếc đó, vì chị cần xe nhỏ gọn đi làm, vì nhà có chiếc van Odyssey r, nên mua thêm chiếc nhỏ chạy tới lui!
Hihi chiếc này có vẻ không hề nhỏ
Nếu nhỏ chắc phải là Evoque
Velar là xe dân chơi rồi
Không tổ bố như Autobiography
Cũng ko bé như Evoque
1 chiếc xe rất hay

• Like
Reactions: Thamnguyennguyen1
7/9/16
1.028
2.631
113
33
Hihi chiếc này có vẻ không hề nhỏ
Nếu nhỏ chắc phải là Evoque
Velar là xe dân chơi rồi
Không tổ bố như Autobiography
Cũng ko bé như Evoque
1 chiếc xe rất hay
Thật ra tầm tiền velar là mua đc x5 hoặc RX350 và dư tiền, nhưng một khi đã chạy Land Rover thì cảm giác lái nó phấn khích hơn nhiều. Mặc dù phân khúc Velar nó thấp hơn X5, RX và GLE 1 chút xíu, nhưng công nghệ nó thì rất cao

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
24/6/13
277
708
98
Cài dây an toàn trước khi lăn bánh là yếu tố an toàn số 1 vì nó vừa bảo vệ bạn khi xe gặp va chạm, và cũng không bị túi khí nó đập nát mặt khi túi khí bung ra. Cài quen rồi, đôi lúc vội quá hay đi chuyển khoảng cách nhỏ vài chục mét nên k kịp cái dây là đã thấy ghê ghê rồi, nên lại dừng xe và cài dây cái đã. Nó giống thói quen đội mũ xe máy đó thôi, đội quen thì khi lỡ quên sẽ tự thấy lạnh gáy khi tham gia giao thông à :)

Hạng D
23/2/09
1.382
8.181
128
Mình lên xe thì lúc nào cũng seatbell!
Nhắc vợ con, nhà vợ thì ko ai làm! MỆT!
gần đây đi taxi, grab và cả xe công ty thì gặp tình trạng khóa seatbell ko cài được! NẢN!

Hạng D
14/8/11
4.167
88.046
113
Mình lên xe mà không cài dây an toàn là không lái được.
Gần đây đi xe grab tài thấy mình lụi cụi thắt dây còn bảo mình không cần, chỉ cần gài vô sau lưng thôi .... :eek: ... nản ghê !!

• Haha
Reactions: Thamnguyennguyen1