Hạng B1
6/7/07
99
871
83
Chuyên sâu thì dùng Linux hay Unix cho rồi.
Linux hay Unix thì service nào làm việc gì rất rõ ràng, tự động hoá thì viết shell script khá đơn giản, còn Windows thì quản trị đơn giản dùng mấy cái GUI thì không nói gì, muốn chuyên sâu nhất là vấn đề security thì mấy cái registry, wmi nó nguyên 1 rừng, powershell cũng phức tạp hơn unix shell cộng thêm nó làm được rất nhiều thứ nên để đảm bảo vấn đề security cũng không đơn giản. Còn việc dùng OS gì thì tuỳ theo application và chiến luợc của cty chứ không phải muốn đổi là đổi.

• Like
Reactions: HappyGrass
Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Cám ơn các Bác chia sẻ.
Mình hỏi để biết giá thị trường để điều chỉnh lương cho nhân viên của mình thôi.
Hiện tại mình có 3 em IT helpdesk và quản trị mạng. Có đầy đủ các chứng chỉ như trên + thêm là chuyên gia Linux. Mình tuyển từ nhân viên hỗ trợ kỹ thuật Data Center của VNPT, khá kinh nghiệm.
Lương hiện nay là 12M/tháng + thưởng năm.
Đó là lương theo thị trường. Còn các bác trên đây chắc có yêu cầu cao nên lương khủng, em trả ko nổi.

Mấy Anh cần IT onsite em cung cấp cho mấy anh 15tr/tháng - 18tr/tháng, tùy theo chân dài ngắn.
Em không dám còm sợ bị chửi, chứ mấy đám it của hosting thì toàn loser. Mức lương nhiêu đó thì làm gì có trách nhiệm với công việc. Và không hề cầu tiếng. Nếu biết dùng Linux thật sự chịu khó học thêm một chút lập trình làm devops nhàn nhàn lương gấp đôi.Làm outsource thì được, cả công ty mà dựa vào đội ngủ đó làm hạ tầng cho sản phẩm thì vứt.

Hạng D
4/12/14
1.906
89.407
113
53
Cỡ 10 năm nữa em già em xin làm chân IT được không các thánh? :)

Hạng C
10/5/11
669
5.907
103
ngày xưa mình có ông anh đi học bên Mẽo, ông thi CCNA CCN... ccj đó, thì cmj cũng đậu. Học bài tủ trên Testking nó ra đề y chang. Ko biết bgio còn ko :D