Hạng C
7/9/15
697
8.408
93
Cứ nói bồi với chúng là:

Could you talk slow(ly) and clear(ly)?

Tôi hay nói vậy với bọn chúng . Nhiệm vụ của bọn chúng là phải nói chậm và rõ (không nuốt hay nối) cho tôi nghe :)
Đúng gòi, ng nói phải nói sao cho ng nghe hỉu, ko hỉu là lỗi của nó. Mình nói TA nó ko hỉu là lỗi nó lun vì TA là của nó

Ko thì kiu nó nói TV đi

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Nhiều khi em không được TA của ai đó, em cũng tự trấn an rằng, tiếng việt khác vùng em còn không nghe được nữa là.
Cụ thể em về nhà bên vợ, ngoại vợ hỏi chuyện em, thì vợ em toàn dịch lại, Vì ngoại vợ em gốc Quảng Trị, và nói toàn pha từ địa phương vô. hehe

Hạng B1
7/10/08
61
3.875
108
E đã từng làm việc với sing, indian, us, california accent, german. Sau 1 năm họp hành với bọn indian thì mấy accents còn lại là dạng ruồi. Nên bác chủ cứ luyện indian accent đi.
Ấn , Thái, Nhật
Nghe được accent của 3 ông này là ngon lành

Hạng C
2/1/16
571
32.601
93
Các bác đã từng du học Mỹ cho em vài nhời :
Em làm dự án với một ông Mỹ và một ông Canada. Ông Canada thì em nghe lõm bỏm. Ông Mỹ thì nói nhanh và nuốt từ như vịt nghe sấm, không hiểu gì hết.
Em tự luyện theo kênh hoặc tài liệu nào để cải thiện được chút đỉnh ?
Em cảm ơn
Xem phim bộ, lựa mấy bộ sản xuất gần trong vòng 10 năm trở lại, thể loại nói nhiều như comedy.

Hạng C
2/1/16
571
32.601
93
Đồng nghiệp cty đa quốc gia đến từ khắp nơi trên thế giới. Tập nghe đủ giọng cho quen.
Bọn Ấn và New Zealand nói nghe khó nhất.
Giọng Anh hoặc Mỹ thì quá chuẩn rồi, kg có gì phải bàn cãi.
Chuẩn!
Mềnh ở chung nhà với 6 đứa Ấn mà mãi nữa năm sau mới hiểu tụi nó nói :D

• Haha
Reactions: ngr040
S09 confirmed
Hạng D
10/9/09
1.278
10.825
133
Cứ từ từ !
Một thằng hai lúa mà ra Quảng Trị lần đầu thì cũng phải cả mấy ngày mới nghe hết người ta nói cái gì huống hồ kg phải tiếng mẹ đẻ.
Anh đã nghe đc thằng Can nó nói cái gì thì thằng Mẽo cũng sẽ nghe đc thôi, trừ khi anh nghe thằng Can nó nói tiếng ... Pháp đó :D

Hạng B2
16/12/14
116
4.307
93
E đã từng làm việc với sing, indian, us, california accent, german. Sau 1 năm họp hành với bọn indian thì mấy accents còn lại là dạng ruồi. Nên bác chủ cứ luyện indian accent đi.
Mình làm việc với ấn, sing, úc, new zealand, german, nhật, tàu, mã, indo, thái, nam phi, phi, mỹ. anh, ..... Tiếng anh mình không tệ, nhưng vẫn phải căng tai để nghe.

Hạng B2
7/10/16
192
5.619
93
Coi chừng thằng Mĩ này ở quê đó. Giống kiểu người miền Trung của mình.