Hạng D
4/2/05
1.060
990
113
Trước và trong khi rẽ nhé. Đừng có mà tinh tướng. Dù luật có sơ hở, thì hãy nghĩ đến an toàn. Theo công ước Viên, bật xi nhan trước và trong khi đang rẽ.
1. Xin bác trích dẫn luật . Điều mấy khoản mấy, luật nào.
2. Bác dùng hai chữ tinh tướng hơi thiếu văn hóa, thiếu cơ sở kết luận.
3. Em đang nói ở góc độ pháp luật chứ chưa bàn đến văn hóa giao thông.

• Like
Reactions: drtlien
Hạng D
4/2/05
1.060
990
113
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2.Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3.Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4.Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Trích dẫn luật giao thông đường bộ 2008.

• Like
Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Bác xem thêm công ước Viên về chuyển hướng sẽ có đoạn từ khi muốn chuyển cho đến khi hoàn tất chuyển hướng phải có tín hiệu.

Hạng C
18/7/11
755
1.264
93
Bác xem thêm công ước Viên về chuyển hướng sẽ có đoạn từ khi muốn chuyển cho đến khi hoàn tất chuyển hướng phải có tín hiệu.

Phiền bác Post luôn cái khúc bác nói lên đây cho anh em chiêm ngưỡng. Trong đó có định nghĩa thế nào là hoàn tất chuyển hướng không ? ví dụ HOàn tất là cái đầu hay cái đít thẳng hay cái xe thẳng với con đường muốn vào ???

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Phiền bác Post luôn cái khúc bác nói lên đây cho anh em chiêm ngưỡng. Trong đó có định nghĩa thế nào là hoàn tất chuyển hướng không ? ví dụ HOàn tất là cái đầu hay cái đít thẳng hay cái xe thẳng với con đường muốn vào ???
Bác chịu khó tự tìm, em chưa rảnh.

Hạng D
4/2/05
1.060
990
113
-
1. giả sử có đoạn công ước viên như bác nói. Thì có giải thích thời gian kết thúc việc chuyển hướng không?
2. Theo em biết hiện nay , khi xác định lỗi vi phạm giao thông dựa trên luật giao thông đường bộ 2008, mức phạt dựa trên nghị định 171.( còn 1 nghị đunh 170 bổ xung ).
3. Bác kêu anh em tìm công ước viên đọc để làm gì? Về khoản nào, áp dụng cho lĩnh vực nào? Trong khi vn đang áp dụng lgtdb 2008 .

• Like
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Luật VN qui định "phải có tín hiệu" chứ không có qui định khi nào thì bật và khi nào tắt. Tuy nhiên khi tham gia giao thông thì trách nhiệm giữ an toàn còn cao hơn cả luật. Kể cả khi bị CSGT dừng xe, bác có quyền không dừng ngay nếu chưa đủ an toàn
Bác lợi dụng sơ hở của luật GT về bật tín hiệu khi rẽ mà phát ngôn rằng "chỉ cần bật rồi tắt ngay cũng được". Vậy không tinh tướng là gì?
Phát ngôn một câu nhằm thể hiện rằng ta đây hiểu luật? ta đây tinh ranh?
Thật chẳng ra làm sao. Hãy đi theo cách của mình và cảm nhận hương vị gà cúng.