O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
RE: Mác xe nào được hưởng lợi từ thuế theo dung tích?

[8D]

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Em định mua 1 con BIM 318i đời 2004, giá khoảng 10K + 18.5K + tiền vận chuyển thủ tục 1.5K nữa = 30K.
Giá như vậy có đắt không pác.
Em dự kiến tự nhập theo đường Phi mậu dịch và khai là quà biếu để giá đầu vào là thấp nhất...

Hạng B2
8/8/04
133
0
0
43

Trích đoạn: hamzui

@ bác mixer: 3.0 là con số mang ý nghĩ thương mại chứ ko có ý nghĩa kỹ thuật. Hải quan sẽ căn cứ vào dung tích thực của xe (2996 cc) để làm thuế với bác. Giống như bác đi 1 chiếc xe gắn máy 50 ko cần bằng lái vậy ( dung tích thực 49cc < 50cc nên ko cần bằng lái)

Cái này em mới thấy phân vân, vì tờ trình chính phủ đề là dung tích 2.0, 3.0 chứ có nói đến ý nghĩa thương mại hay kỹ thuật đâu. Xe về đến cửa khẩu, mấy chú XXX sẽ vận dụng theo hướng buộc ta phải có "bôi trơn" mới cho qua. VD như con Camry 3.0 V6 chẳng hạn. Rõ ràng dung tích công tác maý của nó là 2995, trong khi rõ ràng có con Tem 3.0 to đùng ở đít. Vậy các chú XXX sẽ hỏi "thế lày là thế lào" ngay. Em chỉ ngại có "bôi trơn" thì áp cho cái 15K, còn không có thì các chú chỉ vào đít xe mà áp 18K. Hết đường cãi. Đúng là mập mờ thế này cũng khổ

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

HQ chỉ dám nhân bôi trơn trong trường hợp cá biệt - lập lờ - đơn lẻ thôi. Còn mấy cái chấm chẵn hay lẻ qui định chung cho tất cả các loại xe => Đã qui định thì phải thực hiện. Kg thằng nào dại đòi bôi trơn tý tẹo để mất ghế đâu. Bác yên tâm.

Trên tất cả giấy tờ. Dung tích xi lanh đều ghi số thực tế.

Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn

@ bác songlam: Nếu bác đứng tên mua xe với consignee là tên bác,chắc chắn bác sẽ được làm thủ tục NK xe với TKN phi mậu dịch.Với TK phi mậu dịch, HQ sẽ ko phân biệt hàng biếu tặng hay hàng mua. Tuy nhiên, như iem đã nói ở trên, chưa chắc bác đã nhận được xe với mức thuế 18.5K. Bác cần phải nhờ qua trung gian để có mức thuế thấp nhất.
Nên tính kỹ trước khi nhập bác ạ.:)
Đời là vậy, thế mới sản sinh ra cò:D
@ Bác mixer điện tử: Bác đừng lăn tăn chuyện này nữa, iem khẳng định với bác con số 2995cc sẽ được HQ (và cả đăng kiểm nữa) lấy ra làm việc với bác. Họ sẽ ko làm khó bác chuyện 3.0 này đâu( nhưng sẽ làm khó chiện khác, chiện gì bác đi thực tế sẽ rõ :D )

Tập Lái
4/8/05
6
0
0

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=230111&mpage=2.như bác fiat tính. theo em các loại xe từ2.0 trở xuống là có lợi nhất

Hạng B2
8/8/04
133
0
0
43

Trích đoạn: songlam

Em định mua 1 con BIM 318i đời 2004, giá khoảng 10K + 18.5K + tiền vận chuyển thủ tục 1.5K nữa = 30K.
Em dự kiến tự nhập theo đường Phi mậu dịch và khai là quà biếu để giá đầu vào là thấp nhất...

Bác mà khai là quà biếu có khi còn toi thêm đấy bác ạ. Ô tô bác mua thì OK, còn là quà biếu ư? -> Vui lòng đóng thuế thu nhập bất thường bác nhé :D

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

Bác không khôn hơn các chú đâu!
mấy chú XXX sẽ vận dụng theo hướng buộc ta phải có "bôi trơn" mới cho qua. VD như con Camry 3.0 V6 chẳng hạn. Rõ ràng dung tích công tác maý của nó là 2995, trong khi rõ ràng có con Tem 3.0 to đùng ở đít. Vậy các chú XXX sẽ hỏi "thế lày là thế lào" ngay.
Ấu trĩ quá bác ơi

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: mixer

Trích đoạn: songlam

Bác mà khai là quà biếu có khi còn toi thêm đấy bác ạ. Ô tô bác mua thì OK, còn là quà biếu ư? -> Vui lòng đóng thuế thu nhập bất thường bác nhé :D

Thế thì em khai ông bác bên đó bán cho em với giá 1K, thì HQ nó áp giá như thế nào... Cho nó điều tra thoải mái xem có đúng như vậy không?

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

Thế thì em khai ông bác bên đó bán cho em với giá 1K, thì HQ nó áp giá như thế nào... Cho nó điều tra thoải mái xem có đúng như vậy không?
Đơn giản thế thì chắc "chẳng biết ngày mai sẽ ra sao" bác Sống Lầm ơi